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DIBAJI
Kwa mujibu wa Ibara ya 52 (1) – (3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977, Waziri Mkuu ana mamlaka ya kudhibiti, 
kusimamia utekelezaji wa siku hata siku wa kazi na shughuli za Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano. Mamlaka haya yanajenga msingi kwa Ofisi 
ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu (OWM – SBU) kuratibu 
ufuatiliaji, tathmini wa utendaji wa afua zote za Serikali ambazo ni Sera, 
Mikakati, Mipango, Programu na Miradi ya maendeleo na shughuli 
zote za Serikali.

Pamoja na jitihada mbalimbali zilizofanyika katika kuboresha uratibu 
wa Ufuatiliaji na Tathmini nchini, ni wazi kwamba changamoto 
zimeendelea kujitokeza katika Ufuatiliaji na Tathmini. Baadhi ya 
changamoto hizo ni: Tathmini za utekelezaji wa Sera, Mikakati, 
Mipango, Programu na Miradi kutofanyika kabisa au kufanyika kwa 
kiwango hafifu; kutokufungamanishwa kwa shabaha za kiutendaji 
na mipango ya taasisi na mipango ya kitaifa; na kukosekana kwa 
viashiria na moduli za kiutendaji kwa ngazi zote za taasisi za Serikali. 
Changamoto hizi zinachagizwa na kutokuwepo kwa malekezo 
mahsusi au Mwongozo Jumuishi unaoelekeza masuala muhimu ya 
kuzingatia wakati wa kutekeleza majukumu ya Ufuatiliaji na Tathmini 
wa afua mbalimbali zinazotekelezwa Serikalini kwa ujumla.

Kwa msingi huo, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu 
imeandaa Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini kwa lengo la 
kutoa maelekezo mahsusi katika: hatua za kufuata kwenye ufuatiliaji 
wa afua za maendeleo; hatua za kuzingatia katika kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa afua za maendeleo; hatua za kitaalamu za maandalizi 
ya viashiria vya utendaji wa taasisi; kuainisha utaratibu wa kusimamia 
takwimu zitokanazo na ufuatiliaji wa shughuli za taasisi; na kutoa 
mwongozo wa maandalizi ya taarifa za ufuatiliaji, tathmini, utekelezaji 
na utendaji wa Serikali.

Vilevile, Mwongozo huu unaainisha muundo wa usimamizi na 
majukumu ya kila taasisi kwa ngazi za Kitaifa, Kisekta na Wizara, 
Idara Zinazojitegemea, Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Majukumu hayo yanaainisha kazi 
zinazotakiwa kutekelezwa ili kukamilisha upimaji wa utendaji wa kila 
taasisi na kuwezesha hupatikanaji wa taarifa za utekelezaji na utendaji 
wa kila siku au pindi zinapohitajika. Hivyo, matumizi ya Mwongozo 
huu yatawezesha Serikali kufuatilia, kutathmini na kupima utendaji 
wa taasisi zote katika ngazi za kitaifa na kisekta na kujenga msingi 
wa uwajibikaji wa taasisi husika kwenye mchango wa maendeleo 
na utoaji wa huduma kwa wananchi na kutoa taarifa ya utendaji wa 
Serikali mara kwa mara.

...............................................................................
Mhe. Jenista Joackim Mhagama (Mb)

WAZIRI WA NCHI 
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Ufuatiliaji na Tathmini ni nyenzo kuu katika usimamizi wa utendaji wa Taasisi za Umma katika 
kuwezesha Serikali kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na kufikia malengo kwa wakati. 
Hii inawezesha Serikali kuwajibika ipasavyo kwa wadau wake wote ikiwemo wananchi, sekta 
binafsi, mashirika yasiyo ya Kiserikali na wadau wa maendeleo na kuleta utendaji bora unaojali 
matokeo. Kwa kutambua hili na umuhimu wa kuwa na Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini katika 
kutoa mrejesho wa utendaji wa Serikali, mwaka 1998 Serikali iliandaa Sera ya Menejimenti na 
Ajira (PSMEP) ya mwaka 1998 (na kupitiwa tena mwaka 2008 na 2022) ambayo imebainisha 
umuhimu kwa taasisi za umma kuwa na mifumo imara ya ufuatiliaji na tathmini.

Pamoja na uwepo wa Sera hiyo, Serikali ya Tanzania imekuwa ikiweka juhudi mbalimbali 
ikiwemo maboresho ya Kitaasisi, Kimuundo na Kimfumo ili kuwezesha mazingira thabiti ya 
kuimarisha Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini kwa upana wake. Hivyo, Serikali kwa kupitia 
Programu mbalimbali za Maboresho katika Utumishi wa Umma zimewezesha usimikaji wa 
Mifumo ya Utendaji Kazi ambayo imekuwa chachu na msingi imara wa kuimarisha eneo la 
Ufuatiliaji na Tathmini Serikalini. Utekelezaji wa Programu hizi umewezesha na kubadilisha 
namna ya utendaji kazi Serikalini kwa kuzingatia utendaji unaolenga kuleta Matokeo na hivyo 
kusisitiza katika kupima utendaji kazi kwa kutumia Mifumo ya Upimaji ya Utendaji Kazi ya 
Kitaasisi kama vile Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini na juhudi endelevu za kuoanisha mipango, 
ufuatiliaji, tathminii na utoaji taarifa.

Pamoja na juhudi mbalimbali ikiwemo maelekezo katika Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango 
na Bajeti ya Serikali kila mwaka, Mwaka 2015 Serikali ilitunga Sheria ya Bajeti ya Sura 439 
iliyoimarisha ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za matumizi ya fedha katika kutekeleza mipango 
ya Taasisi za Umma. Kwa kupitia Sehemu ya V katika kifungu namba 56 cha Sheria hiyo 
imeonyesha kuwepo na ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa bajeti ya Serikali. Aidha, 
mwezi Juni 2022 Serikali imefanya maboresho ya muundo wa Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera Bunge 
na Uratibu) kwa kuanzisha Idara ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Utendaji wa Serikali (Government 
Performance Monitoring and Evaluation Division) ambayo ina jukumu la kuwezesha katika 
usimamizi na uratibu wa ufuatiliaji na kutathmini ya utekelezaji wa Sera, Mipango, Programu, 
Miradi na Mikakati mbalimbali inayotekelezwa ndani ya Serikali. Lengo la kuanzisha Idara hii, ni 
kuimarisha utekelezaji wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ibara ya 52 kifungu (1-
3) kuhusu Majukumu ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika usimamizi 
wa shughuli zote za Serikali hasa katika Kuratibu, Kufuatilia na Kutathmini utekelezaji wa Sera, 
Programu, Miradi na Mikakati mbambali inayotekelezwa ndani ya Serikali. 

Sambamba na kuanzishwa kwa Idara hiyo, Serikali imeelekeza Taasisi za Umma zote 
kuhakikisha zinaimarisha eneo la Ufuatiliaji na Tathmini kwa kuanzisha Vitengo vya Ufuatiliaji 
na Tathmini (U&T) vinavyoripoti moja kwa moja kwa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ambapo 
mwaka wa fedha 2023/24, Wizara zimeweza kuanzisha vitengo hivyo vinavyoongozwa na 
Wakurugenzi. Aidha, OR-TAMISEMI waliweza kuhuisha muundo wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na mwezi Aprili, 2024 waliweza kupata idhini ya kuanzishwa Vitengo vya U&T ambavyo 
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vinaripoti moja kwa moja kwa Mkurugenzi Mtendaji katika Halmashauri husika. Vilevile, 
juhudi hizi ni pamoja na kuimarisha Ufuatiliaji na Tathmini wa Miradi mikubwa na Kimkakati 
na ya kielelezo inayotekelezwa ndani ya Serikali kwa kuirejesha Tume ya Mipango nchini ili 
kuwezesha Ufuatiliaji na Tathmini wa kina wa Mipango hiyo na kuwezesha Serikali kufikia 
Dira ya maendeleo ya Taifa letu ya mwaka 2025. Pamoja na uwepo wa juhudi mbalimbali 
zinazochukuliwa na Serikali ya Tanzania katika kuimarisha jukumu la Ufuatiliaji na 
Tathmini, bado zipo changamoto kadhaa ikiwemo kukosekana kwa Mwongozo elekezi wa 
Mfumo Jumuishi wa uratibu wa masuala ya Ufuatiliaji na Tathmini Serikalini; kutokuwa na 
mwongozo wa namna ya kusanifu na kujenga Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi 
ya Taasisi, Wizara na Taifa; Kutokufanyika kwa tathmini za utekelezaji wa afua mbalimbali; 
Kutokufungamanishwa kwa shabaha za kiutendaji na mipango ya taasisi na mipango 
ya kitaifa;. Kwa msingi huo, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu imeandaa 
Mwongozo huu Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini kwa lengo la kutoa maelekezo ya 
kutatua changamoto hizo.

Lengo la Mwongozo huu ni kutoa maelezo sahihi kuhusu kile kinachomaanishwa katika 
mfumo mzima wa Ufuatiliaji na Tathmini, kuwatambua wadau wakuu na majukumu yao 
katika kuimarisha majukumu ya Ufuatiliaji na Tathmini Serikalini na kutoa Mwongozo 
kuhusu usanifu, uanzishwaji na uimarishwaji wa Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini katika 
Wizara, Idara Zinazojitegemea Wakala za Serikali, Mashirika ya Umma, Sekretarieti za 
Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Mwongozo huu utaelekeza namna ya Ufuatiliaji 
na Tathmini ya Sera, Mikakati, Mipango, Programu na Miradi mbalimbali inayotekelezwa 
na Taasisi za Umma; maandalizi ya uandaaji wa Viashiria vya Utendaji kazi; usimamizi wa 
Mifumo ya Data na Usambazaji, Uelimishaji na Matumizi ya Matokeo ya U&T katika Wizara, 
Idara Zinazojitegemea na Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa.

Mwongozo huu unakusudiwa kutekelezwa katika ngazi mbalimbali za kiutawala na 
kiusimamizi ndani ya Serikali kama vile Watendaji Wakuu wa Taasisi, Wakurugenzi, 
Maafisa Waandamizi na Wataalamu mbalimbali. Mwongozo huu utatumiwa na wahusika 
waliotajwa hapo juu kama msingi wa kuwezesha maeneo yao ya kazi kuimarisha Mfumo 
wa Ufuatiliaji na Tathmini ili kuwezesha utekelezaji wa Sera na afua mbalimbali ndani ya 
Serikali, kujifunza na kuibua mbinu mbadala za kuimarisha uwajibikaji na uwazi pamoja na 
kuongeza thamani ya fedha za walipa kodi.

Ni imani yangu kwamba Mwongozo huu utakuwa na manufaa kwetu ikizingatiwa kwamba 
Taasisi zina dhamana kubwa ya kusanifu, kuanzisha na kuimarisha Mifumo ya Ufuatiliaji na 
Tathmini pamoja na usimamizi wa kila siku wa kazi mbalimbali ndani ya Serikali na uandaaji 
wa taarifa za utendaji ndani ya Wizara, Idara za Serikali zinazojitegemea, Mashirika ya 
Umma, Wakala wa Serikali Sekretarieti za Mikoa pamoja na Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

…………………………….........................…….

Dkt. Jim James Yonazi

KATIBU MKUU
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SURA YA 1:  UTANGULIZI

1.1. Usuli

Ufuatiliaji na Tathmini (U&T) ni dhana muhimu ya usimamizi inayotumika kwa lengo la kuhakikisha 
uwajibikaji na uwazi katika utekelezaji wa afua za maendeleo. Matumizi ya dhana hii yameendelea 
kuimarika na kuboreshwa kulingana na mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Kiujumla, 
U&T umekuwa ukihusishwa na usimamizi wa utekelezaji wa miradi na programu za maendeleo kwa 
kutumia nyenzo maalumu. Hata hivyo, mawanda ya matumizi ya U&T yameongezeka kwa kujumuisha 
sera, mipango, mikakati na shughuli za kila siku za utekelezaji.

Kwa Tanzania masuala ya U&T yameendelea kuboreshwa kwa kuhakikisha matumizi yake yanakuwa 
na manufaa katika usimamizi na utendaji kwa matokeo. Kabla ya uhuru, uratibu wa masuala ya U&T 
ulijikita katika utoaji wa taarifa na takwimu kwa kuzingatia matakwa na vipaumbele vya utawala wa 
kikoloni. Hii inaonesha kuwa utawala wa kikoloni ulilenga kupata taarifa za msingi kwa ajili ya kujua 
hali ya utendaji katika maeneo mahsusi na kupanga njia bora za kunufaika na hali hiyo. Aidha, baada 
ya uhuru, Serikali ilifanya maboresho ya usimamizi wa utendaji Serikalini kwa kuhakikisha uwepo wa 
mifumo imara ya U&T katika maeneo yote ya kiuchumi na kijamii.

Maboresho hayo ni pamoja na: maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa kwanza wa Mwaka 1961 
– 1964 na Mpango wa muda mrefu wa Mwaka 1964-1980; utekelezaji wa Programu za awali katika 
Utumishi wa Serikali – CSRP (1990s); Mikakati ya Kupunguza Umaskini - MKUKUTA I (2005/06 - 
2009/10) na MKUKUTA II (2010/11 – 2014/15) na Programu za Maboresho katika Sekta ya Umma 
- PSRP I (2000-2008) na PSRP II (2008-2014). Pamoja na mambo mengine, maboresho hayo 
yaliwezesha uimarishaji wa U&T wa utendaji Serikalini.

Suala la U&T limesisitizwa katika Dira za Taifa za Maendeleo kwa kuhakikisha mipango ya utekelezaji 
ya muda mrefu, muda wa kati na muda mfupi inazingatia U&T ili kupima kiwango cha utekelezaji na 
utendaji kulingana na shabaha zilizowekwa. Mathalani, utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano – FYDP III (2021/22 – 2025/26) unafuatiliwa kupitia Mkakati Maalum wa U&T wa 
mpango huo. Aidha, kila Mpango wa Mwaka na Bajeti suala la U&T hupewa kipaumbele ili kuhakikisha 
afua zilizopangwa ndizo zinazotekelezwa ili kufikia malengo.

Vile vile, Taasisi kuu simamizi za Serikali zimeendelea kuandaa miongozo ya kuboresha U&T katika 
maeneo yao ya mamlaka. Miongozo hiyo ni: Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Taasisi za 
Umma (2014), Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (2016), 
Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na Programu za Maendeleo (2022), maboresho ya 
Sheria ya Takwimu Sura 351 na Sheria Na.3 ya Tume ya Mipango ya 2023. Maboresho mengine 
ni pamoja na kuanzisha vitengo mahsusi vya masuala ya U&T katika wizara za kisekta na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, kusisitiza kuboreshwa kwa kazi za U&T katika taasisi na mashirika ya umma na 
sekretarieti za mikoa na mamlaka za Serikali za mitaa.

Pamoja na kufanyika kwa  maboresho na kuwepo kwa miongozo mbalimbali, U&T haujaweza 
kuwezesha taasisi za Serikali kupata taarifa sahihi na kwa wakati, kutumia taarifa hizo katika maamuzi 
na kuhakikisha uwajibikaji. Hali hii inatokana na kukosekana kwa uratibu mmoja wa masuala ya U&T 
ambapo kila Taasisi kuu simamizi uandaa mwongozo mahsusi kwa ajili ya eneo lake la mamlaka. Hivyo, 
kusababisha matumizi ya nyenzo zisizofanana katika kufanya U&T, kutafsiri takwimu bila kuzingatia 
maana yake kwa taasisi nyingine na matumizi ya taarifa katika ngazi ya taasisi badala ya sekta na Taifa 
kwa ujumla. 

SURA YA
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Vilevile, sehemu kubwa ya utekelezaji wa U&T umejikita katika eneo la ufuatiliaji pekee. Hali hii inatokana 
na miongozo mingi kujielekeza katika ufuatiliaji wa michakato (process monitoring) na kutokuwepo 
kwa utaalamu wa kutosha katika utekelezaji wa tathmini na matumizi yake katika maamuzi ya kisera na 
kiutendaji. Aidha, kukosekana kwa miongozo mahsusi kwa kila eneo kumekuwa chanzo cha kutekeleza 
U&T kama dhana moja. Hivyo, ni muhimu kuweka utaratibu kwa kutenganisha dhana ya ufuatiliaji na 
dhana ya tathmini.

Serikali imeendelea kuimarisha Mfumo wa Utendaji kazi kwa kuhakikisha utekelezaji wa maeneo 
ya Mfumo huo ambayo ni Mapitio ya Utendaji (Performance Reviews); Mbinu za Tafiti; Mifumo ya 
Usimamizi wa Taarifa; Mifumo ya Data na Takwimu; Viashiria vya Upimaji wa Utendaji; Utoaji wa Taarifa; 
Utaratibu wa Kupongeza Utendaji; na Usambazaji, Uelimishaji na Matumizi ya Matokeo ya U&T. 

Hata hivyo, matumizi ya U&T kama nyenzo ya kuboresha utendaji hayaridhishi ikilinganishwa na 
mahitaji halisi ya kitaalamu katika utekelezaji wa Mfumo. Hivyo, ni muhimu kuwa na mwongozo jumuishi 
utakaoainisha hatua za kufuata na maelekezo mahsusi katika utekelezaji wa kila sehemu ya mfumo 
kwa kuimarisha U&T pamoja na maeneo mengine ya kupima utendaji wa taasisi za umma.

1.1.1. Uzoefu wa Nchi Nyingine

Nchi mbalimbali zimefanikiwa katika kuimarisha masuala ya U&T kwa kiwango cha kuridhisha kwa 
kuweka miongozo mahsusi na kuanzisha mifumo wezeshi ya kukusanya na kuchakata taarifa. 
Mathalani, Uratibu wa masuala ya Ufuatiliaji na Tathmni kwa mujibu wa Katiba ya nchi ya Uganda, 
yanasimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu wa Uganda ambapo waliandaa Sera ya Ufuatiliaji na Tathmini ya 
Sekta ya Umma - 2011 pamoja na kujenga mfumo wa U&T unaowezesha kukusanya taarifa za utendaji 
kutoka kwa wananchi (BARAZA System). Kutokana na mfumo huo, Serikali ya Uganda inaweza kupata 
takwimu halisi na ghafi kutoka kwa wananchi. 

Kwa upande wa Afrika ya Kusini, jukumu la U&T limetambuliwa kupitia katiba ya Nchi hiyo ambapo 
Kifungu cha 85 cha Katiba kinamtaka Mheshimiwa Rais kusimamia U&T na kuundwa Idara Kuu (yenye 
Waziri na Katibu Mkuu) mahsusi kusimamia U&T. Mwaka 2005, Afrika Kusini ilianza kutekeleza mpango 
wa kuendeleza mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini (U&T). Mfumo jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini Nchini 
humo unatekelezwa kwa kushirikisha idara kuu za uratibu ikiwa ni pamoja na Ofisi ya Rais, Ofisi ya Taifa 
ya Hazina, Idara ya Utumishi wa Umma na Utawala, Wakala wa Taifa wa Takwimu, Idara ya Ushirika, 
Utawala na Masuala ya Jadi na Chuo cha Utawala wa Umma, Uongozi, na Usimamizi. Sehemu kuu ya 
Mfumo huo inajumuisha jukwaa la Sera na uhamasishaji wa wadau. Ili kuhakikisha Mfumo Jumuishi wa 
U&T unakuwa na ufanisi, hii iliwezesha mwaka 2011, Afrika ya Kusini kuandaa Sera wa Tathmini.

Kimataifa, Canada ni moja ya Nchi zinazofanya vizuri katika utekelezaji wa U&T ambapo Ufuatiliaji 
na Tathmini Nchini humo unalenga kutoa taarifa za matokeo kwa kuzingatia mahitaji na watumiaji 
mbalimbali katika ngazi tofauti. Dhana ya U&T  ilianza kupewa kipaumbele mwaka 1969 ambapo mfumo 
wa tathmini ulirasimishwa. Mwaka 1977, Nchi ya Canada ilianzisha Sera ya Taifa ya Tathmini. Mabadiliko 
ya Kisera na kiutendaji  Nchini humo yalichagizwa na uwepo wa Mfumo wa Usimamizi na Uwajibikaji 
kwa kuzingatia matokeo. Mwaka 2000, Mfumo wa Uwajibikaji wa Usimamizi mwaka 2003  na Sera 
Usimamizi wa Rasilimali na muundo wa matokeo mwaka 2006 ulianzishwa. Aidha, Sera ya Tathmini 
ya mwaka 1977 iliyofanyiwa mapitio mwaka  2009 ndiyo imeweka msingi wa Ufuatiliaji na Tathmini ya 
utendaji wa Serikali. 

1.1.2.  Msingi na Umuhimu wa Mwongozo

Msingi wa Mwongozo Jumuishi wa utekelezaji wa U&T unajengeka katika umuhimu wa kuimarisha 
utendaji wa taasisi za Serikali katika utekelezaji wa afua za maendeleo zikijumuisha: Miradi na Programu 
za maendeleo, Mipango, Mikakati, Sera na Bajeti. Katika kila afua ya maendeleo ipo miongozo mbalimbali 
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ya U&T. Hata hivyo, miongozo hiyo hujumuisha dhana ya U&T kama kitu kimoja. Hali hii husababisha 
kukosekana kwa matumizi mahsusi ya kila dhana katika utendaji. Kitaalamu, lengo la ufuatiliaji ni 
kudhibiti (monitoring for control) na lengo la tathmini ni kujifunza au kuwajibika (evaluation for learning 
or accountability). Hivyo ni muhimu kutoa mwongozo elekezi kwa kila dhana ili kufikia malengo tarajiwa.

Vilevile, katika kukamilisha maeneo yote ya Mfumo wa U&T ni muhimu kuwa na viashiria vya utendaji 
kwa kila taasisi ya Serikali kwa ngazi za Wizara, Idara Zinazojitegemea, Taasisi, Mashirika ya Umma, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata hivyo, hakuna maelekezo mahsusi 
ya maandalizi ya viashiria vya utendaji kwa kila taasisi na ufungamanishwaji wake na mipango ya 
maendeleo, mipango mkakati ya taasisi, sera za sekta na Ilani ya Chama Tawala.

Hali hii husababisha kukosekana kwa mazingatio katika utekelezaji na kushindwa kupima mchango 
wa taasisi katika maendeleo na kufikia Dira ya Taifa ya Maendeleo. Aidha, mapitio ya taarifa za utendaji 
(performance reviews) zinazotokana na U&T ya utendaji wa taasisi zimeendelea kufanyika kisekta. 
Hii husababisha kutokufungamanishwa kwa matokeo ya U&T ndani ya wizara za kisekta na matumizi 
madogo ya matokeo ya U&T kwa watekelezaji hususan Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hivyo, mwongozo 
utawezesha maandalizi ya viashiria vya utendaji (performance indicators) na kuongeza matumizi ya 
matokeo ya U&T (M&E findings) katika maboresho ya sera, miongozo, mipango na utekelezaji, hususan 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Kwa msingi huo, Mwongozo unawezesha kuimarisha U&T kwa kuainisha maelekezo mahsusi katika 
ufuatiliaji na tathmini, nyenzo zinazohitajika kukamilisha kazi za U&T, maandalizi ya viashiria vya utendaji 
na upimaji wa mchango wa kila taasisi katika kufikia malengo ya Serikali.

1.2. Malengo ya Mwongozo 

1.2.1. Lengo Kuu

Lengo kuu ni kutoa mwongozo elekezi wa Ufuatialiaji na Tathmini ya afua za maendeleo ili 
kuboresha utendaji wa Serikali.

1.2.3. Malengo Mahsusi

(i)	 Kuelekeza hatua za kufuata katika ufuatiliaji wa afua za maendeleo;

(ii)	 Kuelekeza hatua za kuzingatia katika kufanya tathmini ya utekelezaji wa afua za 
maendeleo;

(iii)	 Kuainisha hatua za kitaalamu za maandalizi ya viashiria vya utendaji wa Taasisi;

(iv)	 Kuanisha utaratibu wa kusimamia takwimu zitokanazo na ufuatiliaji wa shughuli za 
taasisi; 

(v)	 Kuanisha Mfumo na Muundo wa Kitaasisi wa uratibu wa U&T nchini na wajibu wa 
Taasisi simamizi na Taasisi tekelezaji; na

(vi)	 Kutoa mwongozo wa maandalizi ya taarifa za ufuatiliaji, tathmini, utekelezaji na 
utendaji wa Serikali.
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1.3. Mawanda ya Mwongozo

Mwongozo huu unatoa maelekezo mahsusi katika U&T wa afua zote za Serikali ambazo ni: 
miradi na programu za maendeleo, mipango, mikakati na sera. Hivyo, Mwongozo unazielekeza 
Wizara, Idara Zinazojitegemea, Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa njia za kufanya U&T na kupima utendaji wa taasisi hizo. Aidha, Mwongozo 
unahusisha hatua za kitaalamu za kufanya U&T kwa kuzingatia maandalizi, mapitio ya nyaraka 
zote, nyenzo za U&T, ukusanyaji wa takwimu na taarifa, uchakataji na uandishi wa taarifa. 
Vilevile, Mwongozo unaeleza mfumo wa mapitio ya taarifa za U&T katika ngazi ya taasisi, 
sekta na kitaifa.

1.4. Manufaa ya Utekelezaji wa Mwongozo

Utekelezaji wa Mwongozo unatarajiwa kuimarisha Ufuatiliaji na Tathmini ndani ya Serikali na 
wadau wa maendeleo na hivyo kufikia malengo ya nchi. Aidha, matarajio mahsusi ni:

(i)	 Kufungamanisha U&T wa afua za maendeleo na utendaji wa shughuli za Serikali;

(ii)	 Kusimika Mfumo wa Ufuatiliaji na tathmini ndani ya Taasisi za Umma kwa kuhakikisha 
maeneo ya U&T, viashiria vya utendaji na mapitio ya utekelezaji yanakamilishwa;

(iii)	 Kujenga utamaduni wa U&T ya utekelezaji wa shughuli za Serikali;

(iv)	 Kutumia taarifa za U&T katika maamuzi ya kiutendaji na kisera;

(v)	 Kuongeza kasi ya kufanya tathmini ya afua za maendeleo;

(vi)	 Serikali kufanya kazi kwa pamoja (The whole of Government Approach) ili kuondoa 
mgongano wa uratibu wa U&T Serikalini; na

(vii)	 Kujenga msingi wa kufungamanisha mifumo ya takwimu na Mfumo Jumuishi wa U&T. 
Hivyo, kuwezesha Umma na Serikali kupata taarifa halisi za utekelezaji wa afua za 
maendeleo.
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SURA YA 2: HALI ILIVYO KATIKA UFUATILIAJI NA 
TATHMINI

Sura hii inaeleza kwa kina hali ilivyo katika utekelezaji wa Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
kwa kuchambua utekelezaji wa kazi za ufuatiliaji, ufanyaji wa tathmini, upimaji wa utendaji, 
maandalizi ya viashiria vya utendaji wa Serikali, mifumo ya ukusanyaji wa taarifa, mapitio ya 
taarifa za utendaji na matumizi ya tafiti katika ufuatiliaji na tathmini. Sura hii inaainisha miongozo 
iliyopo katika usimamizi wa ufuatiliaji na tathmini ikijumuisha nafasi za Sheria, Sera na Miongozo 
elekezi na muundo wa kitaasisi wa utekelezaji wa masuala ya Ufuatiliaji na Tathmini. Vilevile, 
Sura hii inaainisha masuala ya msingi ambayo yanahitaji mwongozo ili kuimarisha utekelezaji 
wa Ufuatiliaji na Tathmini na kuboresha utendaji wa Serikali.

2.1. Utekelezaji wa Kazi za Ufuatiliaji

Ufuatiliaji uhusisha ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu za viashiria mahsusi ili kupata taarifa 
za utekelezaji na mafanikio ya afua za maendeleo kulingana na shabaha zilizowekwa. Kitaalamu, 
zipo aina mbalimbali za ufuatiliaji zikijumuisha: ufuatiliaji wa matokeo, ufuatiliaji wa mchakato, 
ufuatiliaji wa matumizi ya fedha na ufuatiliaji wa utendaji wa taasisi.

Kwa kipindi cha miaka 20 iliyopita Serikali imeendelea kusisitiza matumizi ya ufuatiliaji kama 
nyenzo ya udhibiti (monitoring for control). Mnamo mwaka 1999 – 2010, Serikali ilianza kutumia 
mbinu ya Usimami na Utekelezaji kwa Matokeo (Result-Based Management - RBM). Hatua 
hii ilitokana na maandalizi ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, hivyo kulazimika kusisitiza 
utengenezaji wa malengo yanayopimika na mikakati inayoleta matokeo tarajiwa. Ili kufikia 
malengo ya mbinu hiyo, Serikali ilizielekeza taasisi zote kuainisha malengo na mikakati 
itakayowezesha kufikia malengo ya taasisi.

Aidha, kuanza kutekelezwa kwa Malengo ya Maendeleo ya Milenia (MDGs) mwaka 2000 
kuliongeza kasi ya kuboresha eneo la U&T kutokana na umuhimu wa kazi hiyo hususan katika 
kufuatilia matumizi ya fedha za washirika wa maendeleo. 

Hatua hiyo, iliwezesha kuibua na kujifunza mbinu za ufuatiliaji wa viashiria vya maendeleo ya 
watu. Vilevile, mwaka 2005 Kamati ya Kitaalamu ya Makatibu Wakuu – IMTC ilifanya maamuzi 
ya kuweka miongozo ya shughuli za U&T. Hatua hiyo iliwezesha kuanza kwa utekelezaji wa 
Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji – PMS na kuanzishwa kwa sehemu za U&T za Wizara mnamo 
mwaka 2007 na mwaka 2008 mtawalia.

SURA YA

2 HALI ILIVYO KATIKA UFUATILIAJI 
NA TATHMINI 



MWONGOZO JUMUISHI WA UFUATILIAJI NA TATHMINI6

Kadhalika, mnamo mwaka 2010, Serikali ilifanya mabadiliko ya maandalizi ya mipango ya 
maendeleo kwa kuanza kupanga kwa miaka mitano (FYDPs). Mabadiliko hayo yalijenga 
msingi wa kuweka utaratibu wa kufuatilia na kutathmini ili kutambua hali ya utekelezaji na 
utendaji wa Serikali. Baadhi ya nyenzo zilizoandaliwa ili kuwezesha U&T ni mikakati ya U&T ya 
FYDPs, kuimarishwa kwa mifumo ya ukusanyaji wa takwimu na msisitizo wa U&T katika sera 
na mikakati ya utekelezaji kisekta. Aidha, Juni 2023 Serikali ilifanya maboresho ya miundo ya 
wizara kwa kuongeza kitengo cha U&T ili kukipa nguvu na uhuru wa kutekeleza majukumu yake 
ikilinganishwa na muundo wa awali ambapo kilikuwa sehemu katika Idara ya Sera na Mipango.

Kiutekelezaji, Serikali imeendelea kufanya ufuatiliaji katika ngazi ya Taifa, sekta, na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ikiwa na lengo la kuhakikisha matumizi sahihi ya rasilimali katika kutoa 
huduma kwa wananchi. Kila taasisi ya Serikali imeendelea kufanya kazi za ufuatiliaji kulingana 
na mamlaka iliyonayo na muundo wa taasisi husika.

Pamoja na  maboresho ya miundo yaliyofanyika, taasisi zimejikita katika ufuatiliaji wa miradi 
na programu za maendeleo tu na Wizara kutofanya tathmini za kina za Utekelezaji wa Sera 
na Programu kama inavyohitajika. Hii inaonesha kuwa ufuatiliaji wa baadhi ya afua kama vile, 
mipango, mikakati na sera haupewi kipaumbele. Hali hii inatokana na tafsiri finyu ya dhana 
ya ufuatiliaji, kutokuwepo kwa Mpango wa Mwaka wa Ufuatiliaji kwa taasisi husika (Annual 
Monitoring Plan - AMP), kutokuwepo kwa mifumo ya ukusanyaji wa takwimu kwa wakati (real-
time data collection systems) na kukosekana kwa nyenzo mahsusi za kuwezesha ufuatiliaji wa 
utekelezaji kwa mawanda mapana (comprehensive monitoring instruments).

Hivyo, taasisi hujipanga kufanya ufuatiliaji kila robo mwaka ambapo kitaalamu zoezi hilo sio 
ufuatiliaji bali ni kwenda uwandani kwa ajili ya kujiridhisha (field visit for verification). Kwa 
msingi huo ni muhimu kuwepo uelewa wa pamoja kuhusu dhana ya ufuatiliaji, kuandaa mpango 
wa ufuatiliaji kulingana na afua zinazotekelezwa na taasisi husika. Hatua hizo zitawezesha 
kuboresha hali ya ufuatiliaji na utendaji Serikalini

2.2.  Ufanyaji wa Tathmini

Tathmini ya afua za maendeleo inajumuisha kuchunguza na kupima utekelezaji wa afua hizo kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vya ufanisi, umuhimu, uendelevu, kufungamana na afua nyingine 
(coherence) na matokeo ya muda mrefu (Impact). 

Kitaalamu, zipo aina mbalimbali za tathmini zikijumuisha: tathmini za Mwanzo wa utekelezaji wa 
afua (baseline, feasibility etc), Tathmini za Kati (formative, process etc) na Tathmini za Mwisho 
wa utekelezaji wa afua husika (endterm, outcome, impact etc). Tathmini hizi zinaweza kufanyika 
kwa kutumia utaalamu wa ndani (internal evaluation) na tathmini huru (external/independent 
evaluation).



MWONGOZO JUMUISHI WA UFUATILIAJI NA TATHMINI7

Ufanyaji wa tathmini nchini umejielekeza katika baadhi ya miradi hususan ambayo hutekelezwa 
kwa fedha za wadau wa maendeleo. Hivyo, tathmini hizo zimekuwa zikifanyika kutokana na 
matakwa ya wadau wa maendeleo na kuwezesha kujenga hoja kuhusu mradi husika. Mathalani, 
baadhi ya sekta kama vile sekta za elimu, afya na maji zimekuwa zikifanya tathmini kwa lengo la 
kujenga hoja ya kuandaa programu na kupata fedha za utekelezaji kutoka kwa wadau. Baadhi 
ya tathmini ambazo zimefanyika ni pamoja na tathmini za Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Maji Awamu ya Kwanza (2009/10 – 2015/16) na Awamu ya Pili (2016/17 – 2021/22) na Programu 
ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo Awamu ya Kwanza.

Vilevile, tathmini zinafanyika katika upimaji wa utekelezaji wa mipango, kama vile tathmini ya 
utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21 
(FYDP II). Kadhalika, tathmini zimeendelea kufanyika katika upimaji wa utekelezaji wa sera za 
kisekta. Hii inatokana na maelekezo ya Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri katika kutekeleza 
Mwongozo wa Uandaaji wa Nyaraka za Baraza la Mawaziri wa Mwaka 2010 Toleo la Mwaka 
2014.

Pamoja na Serikali kuendelea kuweka msisitizo katika kufanya tathmini, ni wazi kwamba 
utekelezaji wa tathmini ni mdogo sana ikilinganishwa na umuhimu wake. Hii husababisha 
kutokutumiwa kwa matokeo ya tathmini hizo katika maboresho ya mipango ya Serikali (re- 
planning), kuimarisha utekelezaji kutokana na matokeo ya tathmini (evaluation for learning) na 
kuongezeka kwa gharama za utekelezaji wa miradi kwa muda mrefu. 

Hali hii inatokana na gharama kubwa ya ufanyaji wa tathmini na kutokuwepo kwa Mpango wa 
Taifa wa Tathmini wa Mwaka (National Annual Evaluation Plan - NAEP). Aidha, uchambuzi 
unaonesha kuwa kwa nchi zilizoimarisha mifumo ya usimamizi wa utendaji kama vile Chile, 
Australia na Afrika Kusini wastani wa tathmini 12 hufanyika kwa mwaka. Hivyo ni muhimu kuwa 
na mpango wa taifa wa tathmini unaoainisha tathmini muhimu hususan za miradi ya kielelezo 
na kimkakati.

2.3. Upimaji wa Utendaji

Utendaji wa Serikali ni utekelezaji wa afua za maendeleo na kazi za taasisi zote za Serikali kwa 
ajili ya utoaji wa huduma kwa wananchi na wadau ili kufikia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. 
Kwa msingi huo, upimaji wa utendaji unahusisha kulinganisha shabaha (targets) na hali halisi 
ya utekelezaji (actual). Kitaalamu, shabaha hutokana na tathmini ambayo hufanyika kabla na 
kuweka kizio cha utendaji (baseline performance data) na maoteo kulingana na makadirio 
ya mwenendo (projections) na hali ya utekelezaji hutokana na takwimu za ufuatiliaji. Hivyo, ni 
muhimu kuwa na viashiria vya utendaji ili kuwezesha upimaji.
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Katika taasisi za Serikali, utendaji hupimwa kwa mchango wa taasisi husika katika kufikia 
shabaha za Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Aina hii ya upimaji inalenga 
kuleta pamoja juhudi zote za utekelezaji kupitia Mpango Mkakati wa Taasisi, Sera, Mipango 
ya Kisekta na Mipango ya Uwekezaji. Kimsingi, nyenzo hizo zinatakiwa kufungamanishwa na 
kutumika kutengeneza shabaha za Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Serikali 
katika kuimarisha upimaji wa utendaji imeanzisha Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji wa Taasisi 
(Public Institution Performance Management Information System - PIPMIS) na Mfumo wa 
Usimamizi wa Utendaji wa Watumishi wa Umma (Public Employee Performance Management 
Information System - PEPMIS). Mifumo hiyo inawezesha kufuatilia utendaji wa taasisi katika 
kutekeleza majukumu yake na utendaji wa mtumishi katika utekelezaji wa kazi zake. Hata 
hivyo, juhudi zinaendelea kufanyika ili kuwezesha mifumo hiyo kuweza kuonesha kiwango cha 
mchango mahsusi wa taasisi katika kufikia malengo ya Serikali ambayo ni kutoa huduma na 
kuboresha maisha ya wananchi. Hivyo Mwongozo huu umeona upo umuhimu wa kuandaa 
viashiria vikuu (high performance indicators) ambavyo vitaonesha mchango wa kila taasisi 
katika kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo.

2.4.  Maandalizi ya Viashiria vya Utendaji wa Taasisi

Kwa wananchi utendaji wa Serikali hupimwa kwa upatikanaji wa huduma na maisha bora. Vigeu 
hivyo haviwezi kupimwa kwa kufuatilia mchakato pekee (process monitoring) bali ni pamoja 
na kufanya tathmini za matokeo (result evaluations). Aidha, Serikali kupitia Ofisi ya Waziri 
Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu imeanza mchakato wa maandalizi ya mbinu na methodolojia 
itakayotumika kwa kila sekta katika kuandaa viashiria vya utendaji. Methodolojia hiyo itawezesha 
kufungamanisha utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Taasisi, Mpango wa Maendeleo wa Mwaka, 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Dira ya Taifa ya Maendeleo.

Kukosekana kwa viashiria vyenye ubora vya utendaji wa taasisi kumesababisha kutokubainishwa 
kwa mchango wa kila taasisi katika maendeleo ndani ya Serikali. Hivyo ni muhimu kuandaa 
viashiria kwa lengo la kupima matokeo halisi ya utendaji wa taasisi badala ya kupima mchakato. 
Vilevile, kwa upande wa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ni muhimu kuwa 
na viashiria mahsusi kwa kila halmashauri. Hii inatokana na uwepo wa utofauti wa shughuli kuu 
na rasilimali kwa kila halmashauri.

2.5.   Mifumo ya Usimamizi wa Taarifa

Mifumo ya Usimamizi wa Taarifa inatumika katika kukusanya, kuchakata, kutunza na kutoa 
taarifa kwa wahusika na watumiaji ndani na nje ya taasisi husika. Mifumo hii inaakisi mchakato 
wa shughuli za taasisi na matokeo yake kiutendaji na hivyo kusaidia kufanya maamuzi. Kulingana 
na uchambuzi na mapitio ya nyaraka, ipo zaidi ya mifumo 360 ya ukusanyaji wa taarifa nchini. 
Uchambuzi ulionesha kuwa taarifa zinazokusanywa ni pamoja na taarifa za fedha, rasilimali 
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watu, matumizi, miradi na programu za maendeleo. Aidha, mifumo mingi iliyopo ndani ya taasisi 
za Serikali haijafungamanishwa na inatumika katika utunzaji wa taarifa. Hali hii inapunguza 
ufanisi katika matumizi ya mifumo kuchambua na kutathmini hali ya utendaji.

Katika U&T, baadhi ya mifumo muhimu inayohitajika ni pamoja na: mifumo ya taarifa za miradi 
na programu za maendeleo na mifumo ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa sera za kisekta, mipango 
na mikakati. Serikali imefanikiwa kutengeneza: Mfumo wa Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo 
(National Project Management Information System – NPMIS), Dashboard ya kuwezesha uratibu 
wa Ilani ya Chama Tawala, Sera na Maelekezo ya Viongozi wa Kitaifa, Mfumo wa Usimamizi wa 
Utendaji wa Taasisi (Public Institution Performance Management Information System - PIPMIS) 
na Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji wa Watumishi wa Umma (Public Employee Performance 
Management Information System - PEPMIS). Hata hivyo mifumo hiyo haijitoshelezi kuwezesha 
U&T ya utendaji wa Serikali.

Katika kuimarisha eneo hili, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu imeanza maandalizi 
ya Mfumo Jumuishi wa U&T (Integrated M&E Systems). Mfumo huo unasaidia kukusanya 
taarifa kulingana na viashiria vya utendaji wa Serikali katika maeneo mbalimbali yakijumuisha: 
FYDPs, SDGs, Sera, na Mipango Mkakati ya Taasisi, Ilani ya Chama Tawala na Dira ya Taifa 
ya Maendeleo. Mfumo huo unalenga kutatua changamoto zilizopo katika mifumo mingine. 
Changamoto hizo ni pamoja na: mifumo mingi kuwa na kazi ya utunzaji (reporsitory) badala 
ya kuchakata na kutoa matokeo (processing – output/result); kutokufungamanishwa kwa 
mifumo ndani ya Serikali; kupishana kwa viashiria vya utendaji baina ya mifumo. Ikilinganishwa 
na mataifa mengine kama vile Colombia na Canada, mifumo jumuishi ya nchi hizo uiwezesha 
Serikali kupima kwa haraka na kwa wakati utendaji wa taasisi za Serikali (real-time performance 
assessment). Hii inamaanisha kuwa Ofisi inayohusika na upimaji wa utendaji inaweza kutoa 
taarifa pindi inapohitajika. Aidha, mifumo hiyo inaruhusu uchakataji wa viashiria kuanzia ngazi 
ya chini kiutawala hadi kitaifa. Hii inaonesha kuwa mifumo hiyo uruhusu uingizaji wa taarifa ghafi 
(raw data and information), ukokotoaji wa viashiria vya awali (initial indicators) na maandalizi ya 
fahirisi ya kupima utendaji (performance measurement index).

Hivyo ni muhimu kuandaa viashiria vya jumla vya utendaji wa Serikali (Kipengele 2.4.1) ambavyo 
vitajumuisha matokeo ya kila eneo la utendaji wa Serikali. Aidha, Serikali iandae mwongozo wa 
udhibiti ubora wa takwimu na taarifa ili kurahisisha uchakataji na upimaji wa utendaji.

2.6.  Mapitio ya Taarifa za Utendaji

Taasisi za Serikali zinawajibika kupitia taarifa za utendaji kwa ngazi ya Taifa, sekta na taasisi. 
Mapitio yanaeleza kwa kina ufanisi katika utendaji na utoaji wa huduma kwa wateja. Mapito 
hufanyika kila robo mwaka na mwaka mzima na pindi inapohitajika. 
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Hata hivyo, uchambuzi unaonesha kuwa taasisi nyingi za Serikali zinaandaa taarifa za utekelezaji 
(implemetation reports) badala ya taarifa za utendaji (performance reports). Hivyo kushindwa 
kulinganisha kati ya shabaha na hali halisi (Kipengele 2.4).

Aidha, miongozo mingine kama vile Mkakati wa U&T wa FYDP III na Dira ya Taifa ya Maendeleo 
– 2025 zinaelekeza kufanyika kwa mapitio ya mara kwa mara ili kuainisha hali ya utendaji 
katika kufikia malengo mahsusi. Hata hivyo, ni muhimu kuweka utaratibu wa kimuundo ambao 
utawezesha kupitia taarifa hizo kwa kuzingatia muunganiko wa kisekta na kuainisha nafasi 
ya Tanzania kimataifa kupitia mapitio ya taarifa kama vile Mapitio ya hiari (Voluntary National 
Review - VNR). Kwa msingi huo, mapitio yanaeleza maana ya utendaji kwa kila kiashiria, sababu 
za hali hiyo, athari zake, tathmini ya ulinganisho na tafsiri kisera na kiutekelezaji. Aidha, mapitio 
hayo yatoe fursa ya kuandaa toleo la mwananchi kwa ajili ya kuwasiliana na wadau na wananchi 
kuhusu utendaji wa Serikali.

2.7. Matumizi ya Tafiti Katika U&T

Tafiti ni sehemu muhimu katika mfumo wa U&T. Sehemu hii inahusisha ukusanyaji wa taarifa na 
takwimu kwa kutumia nyenzo mbalimbali za U&T. Tafiti husaidia katika ukusanyaji wa takwimu 
za utendaji wa kila siku (routine data) wa taasisi. Takwimu hizo zinawasilishwa katika mfumo 
(Kipengele 2.5) na kujumuishwa katika sehemu ya upimaji wa utendaji.

Kiutekelezaji, matumizi ya tafiti kuwezesha U&T ni madogo. Hii inadhihirishwa na matumizi 
madogo ya nyenzo za tafiti kama vile dodoso, majadiliano ya kina (in-depth interview), majadiliano 
na wadau muhimu (key informant discussion) na uchambuzi wa kisera na kiutendaji. Hali hii 
inasababisha ukusanyaji wa taarifa ambazo sio muhimu katika upimaji wa utendaji. Aidha, mbinu 
hizo zifungamanishwe na vifaa vya kielektroniki kama vile vishikwambi ili kupunguza makosa 
katika uchakataji wa taarifa.

Boksi 1: Tathmini ya Utekelezaji wa Mfumo wa U&T

Kulingana na uchambuzi wa hali ya kila kipengele cha Mfumo wa U&T (Kipengele 2.1 - 2.6) ni 
wazi kwamba sehemu kubwa ya Mfumo bado haijatekelezwa kwa ufanisi. Hii inamaanisha 
kuwa ufuatiliaji kwa lengo la kudhibiti na tathmini kwa ajili ya kujifunza haifanyiki kwa kiwango 
na ubora unaohitajika. Aidha, mifumo ya taarifa haiwezeshi uchambuzi wa kupima utendaji 
wa taasisi kwa kuwa mifumo hiyo haijafungamanishwa na mipango na haina viashiria vya 
utendaji. Hivyo, ni muhimu kuweka mwongozo wezeshi na elekezi katika hatua za kufuata 
kufanya ufuatiliaji, tathmini na maandalizi ya viashiria vya utendaji ikiwa ni hatua ya awali ya 
kuandaa Mfumo Jumuishi wa U&T.
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2.8.  Miongozo ya Usimamizi wa U&T

Kazi ya U&T hutekelezwa kwa kuzingatia miongozo mbalimbali kulingana na eneo mahsusi 
la utekelezaji. Miongozo hiyo hubainisha vigeu vya kufuatilia na kutathmini kulingana na afua 
ya maendeleo. Aidha, Serikali imeendelea kuimarisha miongozo hiyo ili kuongeza tija katika 
U&T. Mwongozo wa jumla kuhusu U&T hutolewa katika Nyenzo Kuu ya Serikali (Presidential 
Instrument) ambayo ukasimisha mamlaka kwa Wizara mahsusi kwa ajili ya utekelezaji. Kulingana 
na Nyenzo iliyopo, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu ndio taasisi kuu inayowajibika 
na usimamizi wa shughuli za U&T ya utendaji wa Serikali. Uchambuzi wa kila mwongozo ni kama 
ifuatavyo:

2.8.1. Sheria Zinazowezesha U&T

Kwa sasa hakuna sheria mahsusi ya Ufuatiliaji na Tathmini nchini. Hata hivyo, zipo sheria nyingine 
ambazo utekelezaji wake unawezesha ufanyaji wa U&T wa shughuli za Serikali. Sheria hizo ni 
pamoja na Sheria ya Ukaguzi wa Umma SURA 418, Sheria ya Manunuzi SURA 410, Sheria ya 
Bajeti SURA 439, Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015 na marekebisho yake ya mwaka 2018, 
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa SURA 290, Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada SURA 
134 na Sheria ya Fedha za Umma SURA 348.

Kiujumla, sheria hizo zinahusika na ufuatiliaji, udhibiti na mazingitio ya kanuni mahsusi 
(compliance) katika matumizi. Hali hii inakosesha nguvu katika ufuatiliaji hususan katika 
maeneo ambayo sio ya rasilimali fedha. Kwa msingi huo, ni muhimu kuweka msingi wa kisheria 
utakaowezesha utekelezaji wa U&T.

2.8.2. Nafasi ya Sera Katika U&T

Serikali inatambua sera ni moja ya nyenzo muhimu inayowezesha utekelezaji wa afua na 
utendaji wa Serikali. Taasisi mbalimbali hufungamanisha shughuli zao na sera mahsusi ili 
kurahisisha utekelezaji katika ngazi ya kisekta. Kwa msingi huo, Mwongozo wa Uandaaji wa 
Nyaraka za Baraza la Mawaziri wa Mwaka 2010 Toleo la Mwaka 2014, huelekeza sera zote 
kuonesha Mkakati wa U&T ya Utekelezaji wa Sera. Mkakati huo uonesha uhusiano uliopo baina 
ya malengo, shabaha na viashiria vitakavyotumika katika upimaji wa utekelezaji wa malengo 
hayo. Aidha, hakuna mwongozo wa jumla wa kisera kuhusu masuala ya U&T, hivyo maandalizi 
ya Sera ujikita katika nafasi ya ufuatiliaji wa Sera hiyo katika utekelezaji bila kuwa na udhibiti 
ubora wa viashiria vya upimaji wa utendaji huo katika ngazi ya sera.
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2.8.3.  Miongozo Elekezi ya U&T

Kwa kuwa zipo taasisi simamizi katika maeneo mahsusi ya U&T, hivyo taasisi hizo hutoa 
miongozo elekezi kwa wadau kuhusu masuala ya kuzingatia katika ufanyaji kazi za U&T. 
Miongozo hutolewa kwa nyaraka mbalimbali ili kudhibiti na kuhakikisha inazingatiwa katika 
utekelezaji. Miongozo elekezi ni:

(i).	 Mwongozo wa Mfumo wa U&T katika Taasisi za Umma wa Mwaka 2014. Mwongozo 
huu ulitolewa Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora;

(ii).	 Mwongozo wa U&T wa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa wa 
Mwaka 2016. Mwongozo huu ulitolewa na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI).

(iii).	 Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na Programu za Maendeleo wa Mwaka 
2022. Mwongozo huu ulitolewa na iliyokuwa Wizara ya Fedha na Mipango, kwa Waraka 
wa Serikali Na.5 wa Mwaka 2021 na kuelekeza mbinu na nyenzo za kutumia katika U&T 
ya miradi na programu za maendeleo pamoja na majukumu ya taasisi;

(iv).	 Mwongozo wa Uandaaji wa Mpango Mkakati wa Muda wa Kati na Bajeti wa Mwaka 
2007. Mwongozo huu ulitolewa na OR – UTUMISHI; na

(v).	 Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali wa Kila Mwaka. Mwongozo 
huu unalekeza maafisa masuuli na nafasi yao katika U&T. Utekelezaji wa Mwongozo 
huu unasimamiwa na Sheria ya Bajeti SURA 439.

Boksi 2: Tathmini ya Miongozo Elekezi ya U&T

 Mapitio ya miongozo elekezi ya U&T (i – v) yanaonesha kuwa miongozo yote  inajielekeza 
katika maeneo mahsusi kulingana na mamlaka iliyotoa mwongozo huo. Hali hii 
inasababisha kukosekana kwa mwongozo jumuishi kwa maeneo yote na kuainisha vigeu 
vinavyotakiwa kufuatiliwa na kudhibitiwa pamoja na kufanya tathmini. Aidha, miongozo 
hiyo haijaweza kuainisha maeneo yote ya U&T ya utendaji kama vile Sera, Mipango na 
Mikakati na kutoa kipaumbele katika usimamizi na udhibiti ubora wa U&T. Endapo hali 
hii itaendelea kwa kila mamlaka kuandaa mwongozo mahsusi, watumiaji wa miongozo 
hiyo watakosa ufanisi katika utekelezaji. Hivyo ni muhimu kuwa Mwongozo Jumuishi 
kuelekeza masuala ya U&T.

2.8.4.  Muundo wa Taasisi Katika Utekelezaji wa U&T

Muundo wa taasisi katika utekelezaji wa U&T unatokana na sheria na miongozo elekezi. 
Kitaifa, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu (OWM-SBU) inasimamia utekelezaji 
wa miongozo ya U&T. Msingi wa jukumu hili unatokana na Ibara ya 52 (1) – (3) ya Katiba ya 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, ambayo inampa madaraka Waziri Mkuu juu 
ya udhibiti, usimamiaji, utekelezaji wa siku hata siku wa kazi na shughuli za Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano. Kulingana na mamlaka hayo, OWM-SBU inawajibika kutoa mwongozo jumuishi 
kuzielekeza taasisi zote za Serikali katika masuala yote ya ufuatiliaji na tathmini na kusimamia 
ubora wa utekelezaji wake. Aidha, taasisi nyingine simamizi ni:

(i).	 Ofisi ya Rais – Ikulu, kupitia Kamati ya U&T ndani ya Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 
inawajibu wa kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa maelekezo ya Baraza la Mawaziri;

(ii).	 OR-TAMISEMI, inawajibika kusimamia na kutoa miongozo ya U&T katika sekretarieti za 
mikoa na mamlaka za Serikali za Mitaa;

(iii).	 OR-UTUMISHI, inawajibika kusimamia utendaji wa watumishi wa Umma. Ofisi hii 
imewezesha kuandaliwa kwa mifumo ya PEPMIS na PIPMIS. Mifumo hiyo ni muhimu 
katika U&T na hivyo itafungamanishwa na Mfumo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini;

(iv).	 Wizara ya Fedha, inawajibika kusimamia na kufuatilia na kutathmini mapato na matumizi 
ya fedha. Aidha, Wizara hii ni wezeshi kwa kutenga fedha za kuwezesha utekelezaji wa 
kazi za U&T;

(v).	 Tume ya Mipango, inawajibika kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mipango na utekelezaji 
wa miradi ya kielelezo na maeneo maalumu ya vipaumbele na matokeo (National Key 
Result Areas - NKRA);

(vi).	 Ofisi ya Msajili wa Hazina, inawajibika kufuatilia utekelezaji wa kazi za mashirika ya 
umma na kutathmini mchango wa taasisi hizo katika uchumi na utendaji wa Serikali;

(vii).	 Ofisi ya Taifa ya Takwimu, inawajibika kutoa msaada wa kitaalamu katika ukusanyaji 
na uchakataji wa takwimu. Ofisi hii ni muhimu katika kuwezesha kufungamanisha na 
kutafsiri yaliyobainika katika ufuatiliaji na tathmini;

(viii).	Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, inawajibika kufanya ukaguzi na kuandaa taarifa za utendaji wa 
taasisi na kuwasilisha hoja katika OWM – SBU kwa ajili ya uratibu wa hoja hizo;

(ix).	 Mamlaka ya Serikali Mtandao, inawajibika na kuwezesha uandaaji wa mifumo ya 
utendaji na ukusanyaji takwimu na kufungamanishwa na Mfumo Jumuishi wa U&T; na

(x).	 TAKUKURU, inawajibika na uchunguzi baada ya kufanya ufuatiliaji na ukaguzi ili 
kubainisha uwazi katika matumizi ya rasilimali za umma.

Kulingana na muundo wa utekelezaji wa majukumu na usimamizi wa U&T, taasisi hizi zinatakiwa 
kufanya kazi pamoja katika kusimamia utendaji wa Serikali. Kwa sasa kiwango cha ushirikiano 
wa kiutekelezaji ni kidogo, hali hii inasababisha kutokupata tathmini jumuishi na ya kina katika 
upimaji wa utendaji wa taasisi za Serikali.



MWONGOZO JUMUISHI WA UFUATILIAJI NA TATHMINI14

Boksi 3: Tathmini ya Muundo na Majukumu ya U&T

(i).	 Kwa kutambua umuhimu wa U&T, Serikali imeelekeza majukumu ya ufuatiliaji na 
tathmini katika Vitengo, Sehemu na Idara. Mgawanyo huu hutegemea aina ya taasisi 
na mamlaka iliyonayo kimuundo. Katika ngazi ya Taifa, Idara ya Ufuatiliaji na Tathmini 
ya Utendaji wa Serikali ndani ya OWM – SBU ndio Idara kuu ya kitaalamu katika 
kuratibu na kutoa miongozo kwa taasisi zote kuhusu masuala ya U&T. 

(ii).	 Katika ngazi ya wizara za kisekta, Serikali ilifanya mabadiliko ya muundo ambapo Juni 
2023 ilianzisha vitengo vya U&T. Mabadiliko haya yanalenga kufanya vitengo kuwa 
huru kwa kuwasiliana na maafisa masuuli moja kwa moja;

(iii).	 Aidha, kwa upande wa Wakala za Serikali na Idara Zinazojitegemea muundo 
wake unatofautiana kulingana na mahitaji ya taasisi ambapo baadhi ya taasisi hizi 
utekeleza jukumu hilo kupitia idara, vitengo vya mipango au sehemu chini ya idara ya 
uendeshaji wa taasisi. Vilevile, kwa upande wa Mashirika ya Umma majukumu ya U&T 
yanatekelezwa kupitia Sehemu za Mipango Ufuatiliaji na Tathmini zilizo chini ya Idara 
ya Huduma za Shirika,

(iv).	 Kwa upande wa Sekretarieti za Mikoa, jukumu la U&T linatekelezwa kupitia Sehemu 
ya Mipango na Uratibu na kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzia Mwezi Aprili 
2024, jukumu hili linafanyika kupitia Kitengo kilichoanzishwa cha Ufuatiliaji na 
Tathmini kinachoripoti kwa Mkurugenzi wa Halmashauri.

Kiujumla, utekelezaji wa jukumu la U&T kupitia sehemu iliyo chini ya Idara au kitengo 
cha Mipango kunafifisha ubora na uhalisia wa taarifa, uwazi na uwajibikaji wa Taasisi 
husika. Hivyo ni muhimu kufanyika kwa mabadiliko ya muundo wa utekelezaji na 
uandaaji wa taarifa za U&T.

2.9.   Masuala ya Kiutendaji Yaliyobainika

Uchambuzi wa maeneo ya mfumo wa U&T umebaini masuala ya kiutendaji ambayo yanahitaji 
mwongozo. Masuala hayo ni: kutafsiri dhana ya ufuatiliaji ambayo kwa sasa inachanganywa 
na utembeleaji wa miradi (monitoring vs field visit); kuweka utaratibu na misingi ya kitaalamu 
ya kufanya tathmini; kujenga msingi wa maandalizi ya viashiria vya upimaji wa utendaji; 
kupendekeza vipengele vitakavyojumuishwa katika mfumo jumuishi wa U&T; matumizi hafifu ya 
tafiti katika kuwezesha ufuatiliaji na tathmini; na kutokufungamanishwa kwa muundo wa taasisi 
katika utekelezaji wa majukumu ya ufuatiliaji na tathmini.
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SURA YA 3: MWONGOZO WA UFUATILIAJI NA 
TATHMINI

Sura hii inaelekeza na kuongoza hatua za kitaalamu za kufuata katika utekelezaji wa Mfumo 
wa Ufuatiliaji na Tathmini (U&T). Kimsingi, sura inaeleza kwa kina hatua za kuzingatia katika 
utekelezaji wa kila eneo la Mfumo. Hivyo, sura hii ndio kiini cha maelekezo ya kiutekelezaji katika 
kufanya ufuatiliaji, tathmini na kupima utendaji wa taasisi za Serikali.

3.1. Vipengele vya Ufuatiliaji na Tathmini

Kitaalamu mfumo kamili wa ufuatiliaji na tathmini unajumuisha vipengele vikuu 10: [1] Ufuatiliaji 
(Monitoring for Control); [2] Tathmini (Evaluation for Learning); [3] Mapitio ya Utendaji 
(Performance Reviews) [4] Mbinu za Tafiti; [5] Mifumo ya Usimamizi wa Taarifa; [6] Mifumo ya 
Data na Takwimu; [7] Viashiria vya Upimaji wa Utendaji; [8] Taarifa; [9] Utaratibu wa Kupongeza 
Utendaji (Reward System); na [10] Usambazaji, Uelimishaji na Matumizi ya Matokeo ya U&T 
(Rejea Sura ya Pili). Hivyo utekelezaji wa kila kipengele huakisi hali ya U&T katika ngazi ya Taifa, 
Wizara, Taasisi na Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Katika utekelezaji wa kila kipengele, Serikali ya Jamhuri ya Tanzania imejielekeza katika vipengele 
sita (6) pekee ambavyo ni: Viashiria vya Utendaji; Mapitio ya Utendaji; Tathmini; Taarifa; Mifumo 
ya Data na Takwimu na Usambazaji, Uelimishaji na Matumizi ya Matokeo ya U&T. Hata hivyo 
uchambuzi unaonesha kuwa ufanisi katika U&T unategemea utekelezaji wa vipengele vyote vya 
mfumo. Kwa msingi huo Mwongozo unaelekeza hatua kwa hatua utekelezaji wa kila kipengele.

3.1.1. Utekelezaji wa Vipengele vya Ufuatiliaji na Tathmini

3.1.2. Ufuatiliaji

Kipengele hiki kinahusisha ufuatiliaji wa utendaji wa afua za Serikali ambazo ni miradi na 
programu za maendeleo, sera za kisekta na mipango na shughuli za Serikali. Msingi wa 
ufuatiliaji ni kutambua hali halisi ya afua na kuweza kudhibiti changamoto zinazojitokeza. 
Serikali inatambua aina mbalimbali za ufuatiliaji zikijumuisha ufuatiliaji wa mchakato (process 
monitoring) na matumizi ya fedha (expenditure tracking).

SURA YA

3 MWONGOZO WA UFUATILIAJI NA 
TATHMINI
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 Aina hizo zinajikielekeza katika ufuatiliaji wa miradi na programu za maendeleo kulingana na 
mpango kazi. Kwa upande wa sera za kisekta, ufuatiliaji wa utekelezaji wa sera unaelekezwa 
katika malengo, mikakati na shabaha za sera kama ilivyoainishwa katika mkakati wa utekelezaji 
wa sera husika. Aidha, ufuatiliaji wa mipango utajielekeza katika malengo mahsusi kuhusu 
mpango husika kwa kuzingatia mpango wa ufuatiliaji. Kwa msingi huo, ufuatiliaji ufuata hatua 
mbalimbali kulingana na aina ya afua inayotekelezwa na Taasisi.

3.1.3. Ufuatiliaji wa Miradi na Programu za Maendeleo

Miradi na Programu za Maendeleo ni afua ya msingi katika kutekeleza mipango ya Taifa ya 
Maendeleo ili kufikia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. Miradi na programu za maendeleo uwa 
na muda mahsusi wa utekelezaji na bajeti. Usimamizi wa utekelezaji wa miradi na programu 
unazingatia mpango kazi na ratiba, rasilimali fedha na watu na mikataba. Aidha, miradi hii 
ulenga kufikisha huduma kwa wananchi na kuboresha hali ya maisha. Kwa msingi huo, ni 
muhimu kuhakikisha ufuatiliaji unazingatia muundo wa matarajio ya mradi (logical framework) 
na nadharia ya mabadiliko (theory of change). Boksi Na.4 ni hatua za kufuata katika ufuatiliaji 
wa miradi na programu za maendeleo.



MWONGOZO JUMUISHI WA UFUATILIAJI NA TATHMINI17

Boksi Na.4 Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Miradi na Programu za Maendeleo

Ufuatiliaji wa Miradi na Programu za Maendeleo

(i).	 Zingatia na fanya mapitio ya Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na 
Programu za Maendeleo wa Mwaka 2021 ili kubaini masuala ya msingi ya kuzingatia 
katika U&T ya miradi na programu za maendeleo;

(ii).	 Fanya mapitio ya nyaraka za mradi au programu zikiwemo andiko la mradi au 
programu, mpango kazi, taarifa za utekelezaji kwa mwezi. Nyaraka hizo zijenge msingi 
wa kuainisha muundo wa matarajio (logical framework) na nadharia ya mabadiliko ya 
mradi (theory of change);

(iii).	 Endapo muundo wa matarajio na nadharia ya mabadiliko haipo inaelekezwa kuandaa 
nyenzo hizo kwa kuzingatia utaalamu husika;

(iv).	 Andaa taarifa ya awali kulingana na mapitio yaliyofanyika katika (i&ii) ili kujua taarifa 
zinazokosekana kuwezesha ufuatiliaji wenye tija;

(v).	 Andaa nyenzo ya kukusanya taarifa zinazokosekana (missing data and information) 
na zinazohitaji kuthibitishwa (verification);

(vi).	 Wasilisha nyenzo hiyo katika kikao kazi cha wataalamu watakao shiriki zoezi la 
ufuatiliaji kwa lengo la kupata maoni na kuwa na uwelewa wa pamoja kuhusu maswali 
yatakayoulizwa;

(vii).	 asilisha nyenzo hiyo katika kikao kazi cha wataalamu watakao shiriki zoezi la 
ufuatiliaji kwa lengo la kupata maoni na kuwa na uwelewa wa pamoja kuhusu maswali 
yatakayoulizwa;

(viii).	 Tuma nyenzo hiyo kwa wahusika wa uwandani kwa ajili ya kuelewa taarifa zinazohitajika 
na kuanza ujazaji wa nyenzo;

(ix).	 Hakikisha taarifa zote zinajazwa kwa usahihi na kukidhi viwango;

(x).	 Andaa nyenzo ya uchambuzi (analytical tool) wa taarifa zilizokusanywa na hatua za 
kufuata katika kutafsiri taarifa hizo;

(xi).	 Andaa Taarifa ya Ufuatiliaji (Monitoring Report) inayoakisi hali ya utekelezaji wa mradi 
au programu kwa kuzingatia malengo, shabaha, na kazi zinazotekelezwa. Taarifa 
hiyo inategemea na hatua iliyopo katika utekelezaji na aina ya ufuatiliaji inayofanyika 
(Kiambatisho Na. 1); na

(xii).	 Wasilisha Taarifa ya Ufuatiliaji kwa mamlaka husika.

3.1.4. Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Sera

Sera ni mwongozo wa juu katika kusimamia utekelezaji wa afua za sekta au suala husika. 
Ufuatiliaji wa Sera hutekelezwa kwa kuzingatia Mkakati wa Utekelezaji wa Sera. Mkakati 
huo uonesha upatikanaji wa mahitaji (inputs), mchakato wa utekelezaji, kufanikisha 
utekelezaji, kuonekana kwa matokeo ya awali na matokeo ya muda mrefu. Hivyo, ni 
muhimu kufungamanisha ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sera na bajeti pamoja na shughuli 
zinazotekelezwa na wadau wote ndani ya sekta husika. Boksi Na.5 ni hatua za kufuata katika 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sera.
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Boksi Na.5 Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Sera

Ufuatiliaji wa Sera

(i).	 Fanya mapitio ya Sera na Mkakati wa Utekelezaji wa Sera husika;

(ii).	 Ainisha kwa kuwianisha malengo na matamko ya sera, shughuli/kazi, bajeti na 
shabaha kwa mwaka husika;

(iii).	 Ainisha taarifa na takwimu zinazokosekana ili kujenga msingi wa kukusanya taarifa 
hizo;

(iv).	 Andaa nyenzo ya kukusanya taarifa zinazokosekana kwa kutumia mbinu za 
kitaalamu;

(v).	 Kusanya taarifa husika na jadiliana na wadau wote ili kupata tafsiri sahihi ya taarifa 
zilizokusanywa; na

(vi).	 Andaa taarifa ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sera kwa kulinganisha hali halisi 
ya utekelezaji na shabaha zilizolengwa kwa kipindi cha miaka 5 ya Mkakati wa 
Utekelezaji wa Sera (Kiambatisho Na. 2).

3.1.5. Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mipango

Ufuatiliaji wa mipango ya Serikali unalenga kuhakikisha malengo yaliyoweka yanafikiwa kwa 
wakati na kwa kutumia rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya shughuli hizo. Aidha, utekelezaji 
wa mipango hupitia utekelezaji wa miradi na kazi mbalimbali za taasisi husika kulingana na 
mgawanyo wa majukumu na wajibu. Kitaalamu ufuatiliaji wa mpango uzingatia muundo wa 
ufuatiliaji na tathmini wa mpango huo. Muundo huo uanisha kwa kina lengo, kazi, muda na 
shabaha zitakazofuatiliwa ili kufikia matarajio ya mpango husika. Boksi Na.6 ni hatua za 
kufuata katika ufuatiliaji wa utekelezaji wa mipango.

Boksi Na.6 Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mipango

Ufuatiliaji wa Mipango

(i).	 Fanya mapitio ya Mpango husika kwa kuainisha malengo, shughuli, muda wa 
utekelezaji na shabaha husika;

(ii).	 Ainisha kazi zote zilizotekelezwa kuelekea kufikia shabaha iliyolengwa;

(iii).	 Bainisha matokeo ya haraka (immediate effects/deliverables) yaliyotokana na 
utekelezaji wa kila kazi (ii);

(iv).	 Hakiki endapo kazi hizo zilitekelezwa ndani ya muda uliolengwa kwa kila shughuli 
husika;

(v).	 Pitia mifumo ya kukusanya takwimu za kiutawala (administrative/routine data) 
zinazoendana na kazi za utekelezaji wa Mpango husika;

(vi).	 Andaa taarifa ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mpango kwa kuainisha hali halisi na 
mategemeo kwa kila kazi (Kiambatisho Na. 3); na

(vii).	 Wasilisha taarifa ya ufuatiliaji katika Mamlaka husika
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3.1.6. Tathmini

Tathmini hujenga msingi katika upimaji wa hali na hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa 
miradi, programu, sera na mipango kwa kuzingatia vigezo maalumu vya ufanisi, umuhimu, 
uendelevu, kufungamana na afua nyingine (coherence) na matokeo ya muda mrefu. Kulingana 
na Mwongozo wa Uwekezaji wa Umma (2022), Serikali imeainisha aina za tathmini kulingana 
na: [1] Wakati wa Kufanya Tathmini (kutaarifu wafanya maamuzi, kujulisha kuhusu hali ya 
utekelezaji, mwanzo, katikati, mwisho na baada ya kukamilisha utekelezaji); [2] Wahusika 
wa Tathmini (tathmini ya ndani ya taasisi, tathmini ya nje au tathmini huru, na tathmini ya 
kushirikiana baina ya taasisi ya ndani na nje); na [3] Mbinu za Tathmini (tathmini kwa wakati 
sahihi, tathmini kuu ya tathmini zote, tathmini ya maeneo husika na tathmini ya matokeo). Kwa 
msingi huo, Taasisi za Serikali zitafuata hatua zifuatazo  katika kufanya tathmini. Hatua hizo 
ni maelekezo ya jumla, hivyo zinaweza kubadilika kulingana na aina ya tathmini na mahitaji ya 
kitaalamu.

3.1.7. Tathmini ya Miradi na Programu za Maendeleo

Tathmini hii uhusisha upimaji katika uwezekano wa kufikia malengo (pre-project/program 
evaluation), kufikia malengo wakati wa utekelezaji (on-going project/program evalution) au 
baada ya kukamilika kwa miradi au programu (post project/program evaluation). Katika kila 
hatua ya tathmini ni muhimu kuzingatia utaalamu wake. Hii inatokana na hatua hizi kuchangia 
katika kuibua masuala ya kiutendaji na kisera kwa lengo la kujifunza na kufanya maamuzi.

3.1.8. Tathmini Kabla ya Kuanza Utekelezaji wa Mradi au Programu

Tathmini hii ufanyika kabla ya kuanza kutekeleza mradi ili kuanisha uwezekano wa kutekeleza 
kwa mradi au programu. Tathmini hii ujenga msingi katika kuchambua gharama za uwekezaji 
utakaofanyika ikilinganishwa na faida zitakazopatikana. Kiutendaji, tathmini hii ujulikana 
kama upembuzi yakinifu (feasibility study) hususan kwa miradi ya ujenzi na tathmini ya kizio 
(baseline evaluation) kwa miradi au programu za kuanzisha afua mahsusi. Boksi Na.7 ni 
hatua za kufuata katika tathmini kabla ya kuanza utekelezaji wa miradi au programu.
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Boksi Na.7 Mwongozo wa Tathmini Kabla ya Kuanza Utekelezaji wa Mradi au Programu 
ya Maendeleo

Tathmini Kabla ya Kuanza Utekelezaji wa Mradi au Programu

(i).	 Andaa andiko dhana kuhusu mradi au programu husika. Andiko hilo lieleze usuli, 
malengo, kiwango cha suala husika na mbinu zitakazotumika katika kufanya 
tathmini;

(ii).	 Andaa nadharia ya mabadiliko yatakayo tokana na utekelezaji wa mradi na kubaini 
hali itakavyokuwa;

(iii).	 Ainisha maeneo ya msingi katika ufanyaji wa tathmini kulingana na mawanda ya 
mradi;

(iv).	 Bainisha kiwango cha uwekezaji kinachohitajika ikilinganishwa na faida 
zitakazopatikana;

(v).	 Jenga msingi wa uwezekano katika hali tofauti (scenario analysis) kwa kuzingatia 
matarajio ya utekelezaji wa mradi na mabadiliko kuelekea katika uwekezaji;

(vi).	 Chambua hali itakavyo kuwa endapo kuna mabadiliko ya vigeu ambayo 
hayakutarajiwa (sensitivity analysis);

(vii).	 Zingatia mwongozo wa Uwekezaji wa Umma – 2022 katika kufanya maamuzi 
kuhusu kuridhia au kutokuridhia utekelezaji wa mradi au programu kwa kuzingatia 
Mwongozo wa; na

(viii).	 Andaa taarifa ya tathmini na kuiwasilisha katika mamlaka husika kulingana na 
Mwongozo (Kiambatisho Na. 4).

3.1.9. Tathmini Wakati wa Utekelezaji wa Mradi au Programu

Tathmini hii ufanyika pindi mradi au programu ukiendelea kutekelezwa. Lengo kuu la tathmini 
hii ni kuwezesha kufanyika kwa maamuzi kuhusu maboresho ya mradi au programu kulingana 
na utekelezaji. Aina hii ya tathmini ufanyika katikati ya kipindi mahsusi cha utekelezaji kulingana 
na mkataba na mpango kazi. Aidha, tathmini hii ulenga kuainisha ufanisi katika maandalizi 
na utekelezaji wa mradi (efficiency). Kwa msingi huo, ni muhimu kwa wasimamizi wa mradi 
au programu kuhakikisha wataainisha na kutambua muda wa utekelezaji wa tathmini hii 
kulingana na nyaraka za usimamizi wa mradi (project management instrument). Boksi Na.8 
ni hatua za kufuata katika kufanya tathmini wakati wa utekelezaji wa mradi au programu.



MWONGOZO JUMUISHI WA UFUATILIAJI NA TATHMINI21

Boksi Na.8: Mwongozo wa Tathmini Wakati wa Utekelezaji wa Mradi au Programu

Tathmini Wakati wa Utekelezaji wa Mradi au Programu

(i).	 Fanya mapitio ya nyaraka za usimamizi wa mradi au programu zikijumuisha: 
mikataba, mpango kazi (project implementation schedule/ work programme), 
taarifa za utekelezaji (monthly progress reports) na mtiririko wa fedha;

(ii).	 Ainisha maeneo ya msingi yanayohitaji upimaji wa ufanisi na umuhimu (Time 
efficiency areas, cost effectiveness and relevance);

(iii).	 Andaa taarifa kwa kutumia taarifa za upili (secondary data) kwa kila eneo la msingi 
lililoainishwa (ii);

(iv).	 Andaa maswali ya msingi ya kuwezesha kukusanya taarifa za ufanisi na umuhimu 
kwa kila eneo la utekelezaji;

(v).	 Fanya majadiliano na kila mdau ili kukusanya taarifa za kipengele (iv);

(vi).	 Fanya uchambuzi kwa lengo la kutafsiri ufanisi (efficiency) kwa kulinganisha 
uwekezaji na matumizi na gharama za kutokutekelezwa (opportunity cost); na

(vii).	 Andaa taarifa ya tathmini na kuwasilisha katika ngazi ya usimamizi, wataalamu na 
menejimenti (Kiambatisho Na. 5).

3.1.10. Tathmini ya Mwisho wa Utekelezaji wa Mradi au Programu

Tathmini hii ni ya mwisho na utambulika kama tathmini kuu ya utekelezaji wa mradi au 
programu. Tofauti na tathmini nyingine, aina hii ya tathmini upima utekelezaji na utendaji 
katika kufikia malengo ya mradi au programu. Hivyo uchambuzi wake ulinganisha kufikiwa 
kwa malengo na sio mpango kazi kama ilivyo katika tathmini nyingine. Kwa sasa aina hii ya 
tathmini inatekelezwa kwa uchache hususan kwa miradi au programu zinazogharamiwa kwa 
fedha za wadau wa maendeleo. 

Hii ina maanisha kuwa miradi au programu zinazotekelezwa kwa fedha za ndani imekuwa 
ikifanyiwa tathmini mwanzoni na wakati wa utekelezaji pekee. Boksi Na. 9 ni hatua za kufuata 
katika kufanya tathmini kuu ya utekelezaji wa mradi au programu.
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Boksi Na.9: Mwongozo wa Kufanya Tathmini ya Mwisho wa Utekelezaji wa Mradi au 
Programu

Tathmini ya Mwisho wa Utekelezaji wa Mradi au Programu

(i).	 Ainisha malengo ya tathmini kwa kuzingatia nyaraka za usimamizi wa mradi au 
programu na vigezo vya tathmini (evaluation criteria);

(ii).	 Ainisha muda wa ufanyaji wa tathmini, bajeti na nafasi ya taasisi katika utekelezaji 
(tathmini ya ndani, ya nje, ya pamoja);

(iii).	 Tambua wataalamu na wadau wote watakaoshirki na kuunda timu itakayofanya 
tathmini hiyo;

(iv).	 Fanya mapitio ya nyaraka zote za mradi na mbinu zilizopoendekezwa kwa ajili ya 
kufanya tathmini ya mwisho ya mradi au programu;

(v).	 Bainisha mbinu itakayotumika kufanya tathmini kulingana na aina ya mradi au 
programu husika;

(vi).	 Andaa nyenzo za kukusanya takwimu na taarifa kuhusu mradi. Nyenzo hizo 
zinaweza kuwa nyingi kulingana na mahitaji ya tathmini na mawanda ya kazi;

(vii).	 	Kusanya data na taarifa za kuwezesha kuchambua ufanisi (efficiency and 
effectiveness), umuhimu (relevance), uendelevu (sustainability), matokeo ya muda 
mrefu (impact) na kufunganamishwa kwa mradi na mahitaji halisi (coherence);

(viii).	 Fanya uchambuzi wa kuwezesha kuibua masuala ya kiutendaji na kisera; na

(ix).	 (Andaa taarifa ya tathmini kwa kuzingatia malengo mahsusi ya tathmini 
(Kiambatisho Na.6).

3.1.11. Tathmini ya Utekelezaji wa Sera

Tathmini ya sera ulenga kupima hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa matamko ya Serikali 
kuhusu suala la kisera. Tathmini hii ufanyika kwa kulinganisha shabaha zilizowekwa katika 
mkakati wa utekelezaji wa sera na hali halisi ya utekelezaji. Hii ina maanisha kuwa tathmini 
ya utekelezaji wa sera ufanyika kila baada ya miaka mitano (5) ya utekelezaji. Zoezi hilo 
linawezekana kwa kuhakikisha ufuatiliaji endelevu wa sera hiyo unafanyika kila mwaka 
(Kipengele 3.2.1.1.2). Aidha, lengo kuu la tathmini ni kuwezesha kuuhisha sera na kuboresha 
nyenzo nyingine za kiusimamizi kama vile sheria, kanuni na taasisi. Boksi Na.10 ni hatua za 
kufuata katika kufanya tathmini ya utekelezaji wa sera. 
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Boksi Na 10: Mwongozo wa Tathmini ya Utekelezaji wa Sera

Tathmini ya Utekelezaji wa Sera;

(i).	 Zingatia Mwongozo wa Uandaaji wa Nyaraka za Baraza la Mawaziri wa Mwaka 
2010 Toleo la Mwaka 2014;

(ii).	 Fanya mapitio ya nyaraka za utekelezaji wa afua mbalimbali zinazofungamana 
na sera husika. Nyaraka hizo ni pamoja na taarifa za ufuatiliaji, sheria na kanuni 
mbalimbali;

(iii).	 Ainisha hali ya kizio (baseline status) ikilinganishwa na hali ya utekelezaji kwa 
wakati huo (cummulative performance);

(iv).	 Fanya uchambuzi wa kila mkakati mahsusi wa tamko la kisera (policy strategies) 
ukilinganisha na shabaha iliyowekwa. Hatua hii iambatane na mifano, takwimu na 
ulinganifu wa muda (time comparison) na nchi nyingine (cross-country analysis)

(v).	 Hakikisha uchambuzi unaibua sababu za hali ilivyo kwa kuzingatia (iii) na kutoa 
mapendekezo ya kisera kuhusu suala husika; na

(vi).	 Andaa taarifa ya tathmini inayoonesha utekelezaji wa kila tamko la kisera, muundo 
wa taasisi na sheria (Kiambatisho Na. 7).

3.1.12. Tathmini ya Utekelezaji wa Mipango na Mikakati

Mipango na mikakati ni nyenzo tumizi katika utekelezaji wa afua za maendeleo. Hivyo tathmini 
ya nyenzo hizo ulenga kupima ufanisi wake kwa kulinganisha shabaha zilizopangwa na hali 
ya utekelezaji. Kitaalamu, mipango huwa na malengo mahsusi yenye shabaha ambazo 
zinahitaji kufikiwa kwa kutumia mikakati maalumu na kazi za taasisi husika. Aidha, mipango 
na mikakati imegawanyika katika ngazi za kitaifa, kisekta na kitaasisi kulingana na mawanda. 
Boksi Na.11 ni hatua za jumla za kufuata katika kufanya tathmini ya mipango na mikakati.

Boksi Na.11: Mwongozo wa Tathmni ya Utekelezaji wa Mipango na Mikakati

Tathmni ya Utekelezaji wa Mipango na Mikakati

(i).	 Fanya mapitio ya mpango au mkakati husika ili kubaini nadharia ya matokeo na 
lengo kuu;

(ii).	 Ainisha malengo yote ya mpango au mkakati kwa kufungamanisha ni viashiria au 
viashiria kadirio (proxy indicators);

(iii).	 Chambua nyenzo wezeshi za utekelezaji wa mpango au mkakati. Nyenzo hizo 
ni pamoja na mkakati wa ugharamiaji, mahitaji ya rasilimali watu, matumizi ya 
teknolojia na ardhi;

(iv).	 Linganisha hali halisi ya utekelezaji na shabaha za mpango au mkakati zilizowekwa 
kwa hadi kipindi hicho cha tathmini;

(v).	 Bainisha tofauti katika utekelezaji kwa kuzingatia (iv) na kutoa sababu zote 
zilizosababisha hali hiyo; na

(vi).	 Andaa taarifa jumuishi ya tathmini kwa kuonesha hali ya utekelezaji wa awali na 
mchango wa mpango katika kuleta maboresho ya suala husika (Kiambatisho Na. 
8).
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3.1.13.  Upimaji wa Utendaji

Katika eneo hili, Serikali inalenga kuhakikisha kuwa taasisi zinaweza kupima utendaji na 
mchango wake katika maendeleo ya Taifa kulingana na utekelezaji wa shughuli zake. Kwa 
msingi huo, upimaji unajielekeza katika kulinganisha matokeo yatokanayo na utekelezaji wa 
shughuli za taasisi na shabaha zilizopangwa katika Mpango wa Taasisi, Mipango ya Kitaifa 
na Dira ya Taifa ya Maendeleo. Hivyo, upimaji wa utendaji unajielekeza katika matokeo ya 
muda mfupi (output), wa kati (outcome) na mrefu (impact) kulingana na aina ya viashiria 
vitakavyotumika. Tofauti na utekelezaji, lengo kuu la kupima utendaji ni kufanya uchambuzi 
wa kutokufikia lengo la kiutendaji (performance gap) na kiwango cha athari endapo hali hiyo 
haitofanyiwa kazi. Boksi Na.12 linaainisha hatua za kufuata katika upimaji wa utendaji

Boksi Na.12: Mwongozo wa Upimaji wa Utendaji

Upimaji wa Utendaji

(i).	 Ainisha maeneo ya kiutendaji ya taasisi kulingana na Mpango wa Mwaka, FYDP, 
LTPP na TDV;

(ii).	 Fungamanisha maeneo hayo (i) na Mpango Mkakati wa Taasisi;

(iii).	 Orodhesha viashiria vya utendaji wa taasisi kulingana na Mpango Mkakati wa 
Taasisi kwa kufungamanisha na viashiria vikuu vya FYDP;

(iv).	 Kokotoa tofauti kati ya lengo/shabaha ya kila kiashiria na utekelezaji;

(v).	 Kokotoa kiwango cha utendaji na sehemu ambayo haijatekelezwa kwa asilimia;

(vi).	 Toa tafsiri ya matokeo ya ukokotoaji wa (iv) na (v);

(vii).	 Fanya ulinganifu wa utendaji katika muda husika;

(viii).	 Ainisha masuala ya kiutendaji na kisera yaliyobainika kutokana na uchambuzi;

(ix).	 Andaa taarifa ya utendaji inayojumuisha maelezo ya (i – viii); na

(x).	 	Wasilisha taarifa katika ngazi ya sekta kwa ajili ya mapitio kila robo mwaka (joint 
sector review meeting) au pindi inapohitajika katika OWM-SBU.

3.1.13.  Maandalizi ya Viashiria

Viashiria vilivyoandaliwa kwa ufanisi uongeza tija katika ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa 
taasisi za Serikali. Viashiria vinaakisi kwa takwimu na ushahidi hali ya utendaji na utekelezaji 
wa afua mbalimbali za Serikali. Kwa msingi huo, viashiria vinahitajika katika ngazi za taasisi, 
sekta na taifa. Viashiria hivyo (institutional and sectoral indicators) lazima vifungamanishwe 
na kutoa matokeo ya jumla (high level indicators) kulingana na mipango ya taasisi, sekta na 
kitaifa. Boksi Na. 13 ni hatua za kufuata katika maandalizi ya viashiria
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Boksi Na.13 Maandalizi ya Viashiria

Mwongozo wa Maandalizi ya Viashiria

(i).	 Andaa moduli ya utendaji wa taasisi (institutional performance model1) kwa 
kufungamanisha mpango mkakati wa taasisi, mipango ya sekta, FYDP na TDV;

(ii).	 Ainisha matokeo yanayotarajiwa kutokana na afua zinazotekelezwa na taasisi. 
Matokeo hayo yafungamanishwe na Moduli ya utendaji;

(iii).	 Ainisha kazi (activity) na shughuli ndogo ndogo (sub-activities) na kuzipa uzito 
(weighting) kuelekea kutekeleza mkakati mahsusi wa lengo la taasisi;

(iv).	 Ainisha uhusiano na weka uzito wa mchango wa kazi, mkakati na lengo la taasisi 
kuelekea kufikia malengo ya sekta husika;

(v).	 Ainisha uhusiano na weka uzito wa mchango wa kazi, mkakati na lengo la taasisi 
kuelekea kufikia malengo ya taifa;

(vi).	 Tengeneza fahirisi (index) kwa mikakati inayotekelezwa kwa uhusiano wa karibu 
au pamoja; na

(vii).	 Ainisha jina la kiashiria kikuu kulingana na mjumuisho wa vigeu (variables) husika.

3.1.14.  Usimamizi wa Data za U&T

Kazi za ufuatiliaji uhusika na uzalishaji wa takwimu, data na taarifa mbalimbali 
ambazo utokana na shughuli za kila siku (routine/administrative data) 
zinazofuatiliwa na vitengo au idara mahsusi ya masuala ya U&T. Aidha, data hizo 
hutumika katika uchakataji wa matokeo kwa kuwa zinaonesha hali ya utekelezaji 
na hatua iliyofikiwa katika matarajio ya afua ya maendeleo. Kwa msingi huo, 
ni wajibu wa taasisi husika kuhakikisha data zinazozalishwa kila siku na idara 
na vitengo zitakaguliwa ubora kulingana na sifa maalumu ambazo ni usahihi 
(accuracy), ubora (Quality), kutokubadilika (consistence), uhalisia na ukamilifu 
(compeleteness). Hivyo, hatua zilizoelezwa katika Boksi Na. 14 zinaelekeza 
usimamizi wa data za U&T.

Boksi Na. 14: Usimamizi wa Data za U&T

Mwongozo wa Usimamizi wa Data za U&T

(i).	 Data zikusanywe kwa wakati maalumu (siku, wiki au mwezi) kutoka kila Idara 
au Vitengo kulingana na aina ya kazi inayotekelezwa, mpango wa ufuatiliaji 
(monitoring plan) na mpango kazi wa taasisi (action plan);

(ii).	 Data zilizokusanywa zikaguliwe kulingana na vigezo vya ubora na kuthibitishwa na 
Msimamizi wa Masuala ya Ufuatiliaji na Tathmini na Idara zalishaji wa data hizo;

(iii).	 Data zikubaliwe endapo zimefikia kiwango cha juu cha ubora (zaidi ya asilimia 70) 
kulingana na taasisi husika; (Data management Guideline)

(iv).	 Data zilizokubalika ziwekwe katika kanzidata ya taasisi ya masuala ya U&T (M&E 
data repository); na

(v).	 Kanzidata hiyo ifungamanishwe na Mfumo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini 
(National Intergrated M&E System).
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3.1.14.  Maandalizi, Usambazaji na Utoaji wa Taarifa za U&T

Maandalizi, usambazaji na utoaji wa taarifa za U&T ni sehemu muhimu katika 
kuwasiliana baina ya Serikali, wananchi na wadau wa maendeleo. Katika eneo 
hili, taasisi zimejikita katika kuandaa taarifa za utekelezaji. Hata hivyo, ni muhimu 
kuwa na taarifa za ufuatiliaji (monitoring reports) na taarifa za tathmini (evaluation 
reports). Aidha, kulingana na maudhui mahsusi taarifa hizo zinaweza kuwa za 
utendaji (performance reports).

Pamoja na kuimarika na kuongezeka kwa utoaji wa taarifa  ni wazi kwamba 
usambazaji na kuwasiliana na wananchi kuhusu utendaji wa Serikali bado ni 
mdogo. Hii inatokana na kuwa taarifa zinazoandaliwa zinalenga wataalamu na 
ngazi za maamuzi. Hali hii huwanyima fursa wananchi kujua hali halisi ya utendaji 
na mchango wa Serikali na wadau wengine katika maendeleo. Boksi Na. 15 
linaelekeza hatua za kufuata katika maandalizi na utoaji wa taarifa za U&T.

Boksi Na.15: Maandalizi, Usambazaji na Utoaji wa Taarifa za U&T

Mwongozo wa Maandalizi, Usambazaji na Utoaji wa Taarifa za U&T

(i).	 Taarifa za ufuatiliaji, tathmini na utendaji ziandaliwe kulingana na malengo mahsusi 
yaliyoainishwa katika hadidu za rejea kwa kuzingatia muundo wa taarifa;

(ii).	 Taarifa ichambue kwa kina utekelezaji wa kila lengo kulingana na sera, sheria, 
kanuni na taratibu;

(iii).	 Takwimu na data zitakazotumika ni zile tu ambazo zimewekwa katika kanzidata ya 
U&T ya taasisi na kuwasilishwa katika Mfumo Jumuishi wa U&T;

(iv).	 Aidha, kwa upande wa takwimu za matokeo ya upimaji kulingana na mipango 
ya taasisi, kisekta na kitaifa, ni muhimu kuhakikisha takwimu hizo zinaonesha 
mchango wake katika ngazi ya kisekta na kitaifa kutokana na ukokotoaji 
ulioainishwa katika sehemu 3.2.2

(v).	 Taarifa ioneshe uchambuzi wa kina wa hali halisi ya utendaji, sababu za hali hiyo, 
matokeo yake, tafsiri ya hali kitaalamu, kisera na kwa wananchi;

(vi).	 Taarifa ya ufuatiliaji au tathmini iandaliwe kwa kufuata muundo wa Kiambatisho 
Na.9;

(vii).	 Taarifa ya utendaji iandaliwe kwa kufuata muundo wa Kiambatisho Na. 10;

(viii).	 Taarifa ya utendaji kwa ngazi ya sekta iwasilishwe OWM-SBU kila robo mwaka na 
iandaliwe toleo la mwanachi;

(ix).	 Taarifa kuu ya utendaji wa Serikali iwasilishwe kwa Waziri Mkuu kwa ajili ya hatua 
inayofuata; na

(x).	 Kuweka utaratibu wa kupokea mrejesho kutoka kwa wadau na wananchi
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3.2.  Kujenga uwezo wa utekelezaji wa majukumu ya U&T

Utekelezaji wa jukumu la U&T unategemea utayari na uwezo wa taasisi, viongozi na wataalamu. 
Ili kuweza kupanga, kufuatilia na kutathmini afua mbalimbali zinazotekelezwa ndani ya serikali 
ni wazi kuwa eneo la kujenga uwezo wa watumishi na viongozi linapaswa kupewa kipaumbele. 
Maeneo mahsusi yanayohitaji kujengewa uwezo ni pamoja na ufuatiliaji na usimamizi wa mifumo 
ya data, uchambuzi wa data, kuandaa viashiria, uandaaji wa taarifa za U&T, kuandaa Mifumo ya 
U&T, na kuandaa miongozo, mipango na mikakati ya ufanyaji na usimamizi wa tathmini za aina 
mbalimbali.

Katika kutekeleza jukumu la kujenga uwezo wa masuala ya U&T Ofisi ya Waziri Mkuu, inajukumu 
la: Kuwezesha utekelezaji wa Mwongozo; Kushirikiana na wadau mbalimbali katika kutoa 
mafunzo ya U&T kwa wataalam; Kuandaa warsha na makongamano ya kitaifa ya wadau wa 
U&T; Kuhamasisha Taasisi za Serikali kushiriki warsha, semina na makongamano mbalimbali ya 
kitaaluma ya U&T ya ndani na nje ya Nchi; Kuwezesha taasisi katika kufanya tathmini ya uwezo; 
Kuandaa mkakati wa kitaifa wa kujenga uwezo (M&E capacity development strategy). Taasisi 
nyingine zenye jukumu la kujenga uwezo ni pamoja na: Taasisi Simamizi,  Vyuo Vikuu na Vyuo 
vya kati, Wadau mbalimbali wa Maendeleo, Vyama vya wataalamu wa Ufuatiliaji na Tathmini.

Kwa muktadha wa mwongozo huu na kwa kutambua uwepo wa Mpango wa mafunzo wa Taasisi 
husika Boksi na. 16 unatoa maelekezo mahsusi yakuzingatia katika kuhakikisha viongozi na 
wataalamu wanakuwa na uwezo unaohitajika katika kutekeleza majukumu ya U&T.

Boksi na. 16:Mwongozo wa kujenga uwezo

Mwongozo wa kujenga uwezo wa Viongozi na Wataalamu kuhusu masuala ya 
Ufuatiliaji naTathmini

(i).	 Kufanya tathmini ya uwezo na utayari kwa Taasisi, Viongozi na Wataalamu katika 
kutekeleza majukumu ya U&T kwa kuzingatia Mwongozo wa kupima utayari (M&E 
Readiness Assessment Guide, 2024);

(ii).	Kuzingatia matokeo ya tathmini ya uwezo katika kuandaa mpango wa mafunzo wa 
Taasisi;

(iii).	Kuwa na utamaduni wa kuwawezesha wataalam na viongozi kushiriki warsha 
mbalimbali za kitaifa na kimataifa za masuala ya U&T;

(iv).	Kuwa na utaratibu wa kuandaa warsha za kujifunza na kubadilishana uzoefu 
zinazohusisha wadau wa Nje na ndani ya Serikali kwa ngazi za Wizara na taasisi 
zilizo chini yake, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

(v).	Kujenga uwezo wa masuala ya U&T kwa wataalamu kutoka katika idara na Vitengo 
vyote vya taasisi (M&E Champions)
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3.3.   Maelekezo ya Jumla ya Usimamizi na Utekelezaji wa U&T

Taasisi zote za Serikali zitawajibika kutekeleza maelekezo ya jumla katika ufuatiliaji na tathmini 
kwa lengo la kuimarisha usimamizi wa utendaji. Maelekezo hayo ni:

(i).	 Kuandaa Mwongozo wa Matumizi (Institution M&E Framework/Manual) ambao 
unaeleza utekelezaji wa ufuatiliaji na tathmini wa kila siku katika taasisi zao. Mwongozo 
huo uoneshe ambavyo vitengo, idara au sehemu za U&T zitakavyofanya kazi kwa 
kuzingatia Mwongozo huu;

(ii).	 Kuandaa Mpango wa Ufuatiliaji (Monitoring Plan ) kwa kuonesha maeneo na kazi 
zote zitakazofuatiliwa kila siku kulingana na Mpango Kazi wa Taasisi (Action Plan) na 
mipango ya utekelezaji wa afua mbalimbali;

(iii).	Kuandaa Mpango wa Tathmini (Evaluation Plan) kwa kuonesha tathmini za afua za 
maendeleo zitakazofanyika katika kipindi husika; na 

(iv).	Kuteua wataalamu (M&E Champions) kutoka Idara na Vitengo vyote vya taasisi 
husika. Wataalamu hao watashirikiana na Idara/Kitengo cha U&T katika utekelezaji 
wa Mwongozo huu.
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SURA YA 4: MUUNDO WA KITAASISI NA 
MAJUKUMU YA USIMAMIZI WA MWONGOZO

Sura hii inaeleza muundo wa kitaasisi katika usimamizi na utekelezaji wa Mwongozo Jumuishi 
wa Ufuatiliaji na Tathmini. Aidha, sura inaainisha majukumu ya kila mdau katika utekelezaji wa 
Mwongozo kulingana na mamlaka husika.

4.1. Usimamizi wa Mwongozo - Kitaifa

Kitaifa, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu ni msimamizi mkuu wa Mwongozo Jumuishi 
wa Ufuatiliaji na Tathmini. Katika kusimamia utekelezaji wa Mwongozo Idara itawajibika na:

(i).	 Kuhakikisha ubora (quality control) katika utekelezaji wa majukumu ya ufuatiliaji na 
tathmini kwa taasisi zote za Serikali (Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa);

(ii).	 Kujenga na kuendeleza uwezo wa taasisi zote za Serikali katika utekelezaji wa 
majukumu ya U&T ikijumuisha kuandaa nyenzo za ufuatiliaji, tathmini na upimaji wa 
utendaji wa Serikali;

(iii).	 Kusimamia maandalizi ya Viashiria Vikuu vya Utendaji wa Serikali (High-Level 
Performance Indicators - HLPI) kwa kushirikiana na Tume ya Mipango;

(iv).	 Kusimamia maandalizi ya moduli ya utendaji wa Serikali (Government Performance 
Model - GPM);

(v).	 Kuwezesha taasisi zote za Serikali katika maandalizi ya moduli ya upimaji wa utendaji 
wa taasisi (Institutional Performance Model - IPM);

(vi).	 Kuidhinisha mipango ya ufuatiliaji (monitoring plans) na mipango ya tathmini (evaluation 
plans) ya taasisi zote za Serikali;

(vii).	 Kusimamia na kufuatilia ustawi wa kada ya U&T nchini;

(viii).	  Kuchambua na kuchakata tathmini zitakazotekelezwa na Serikali na kuandaa mpango 
wa tathmini wa mwaka; na

(ix).	 Kufanya tathmini ya kitaalamu ya matokeo ya tathmini zilizotekelezwa na taasisi za 
Serikali (meta-evaluation).

SURA YA

4 MUUNDO WA KITAASISI NA MAJUKUMU 
YA USIMAMIZI WA MWONGOZO
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4.2. Usimamizi wa Mwongozo – Wizara

Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini vitawajibika na usimamizi wa Mwongozo katika wizara na 
taasisi zilizochini yake. Kutekeleza hilo, vitengo hivyo vitawajibika:

(i).	 Utekelezaji maelekezo ya mwongozo kuhusu ufuatiliaji na tathmini ya afua 
zinazotekelezwa na wizara na taasisi zake;

(ii).	 Kujenga utamaduni wa ufuatiliaji na tathmini ndani ya wizara na taasisi zake;

(iii).	 Kuandaa viashiria vya utendaji wa wizara (Ministerial Performance Indicators - MPI) 
kwa kushirikiana na Tume ya Mipango na OWM-SBU;

(iv).	 Kusimamia maandalizi ya viashiria vya utendaji wa taasisi zilizo chini ya wizara;

(v).	 Kufanya ufuatiliaji wa kila siku wa utendaji wa idara na vitengo vya wizara kulingana na 
mpango wa ufuatiliaji (monitoring plan);

(vi).	 Kuandaa mpango wa ufuatiliaji na mpango wa tathmini na kuwasilisha OWM-SBU kwa 
ajili ya kuidhinishwa;

(vii).	 Kuandaa moduli ya utendaji wa wizara (Ministerial Performance Model - MPM);

(viii).	 Kusimamia ubora wa data na takwimu zinazotokana na ufuatiliaji wa wizara na taasisi 
zake;

(ix).	 Kuandaa nyenzo mahsusi za ufuatiliaji wa wizara kulingana na maelekezo ya Mwongozo;

(x).	 Kudhibiti ubora wa tathmini zinazotekelezwa na wizara na taasisi zake; na

(xi).	 Kusimamia maandalizi ya taarifa za ufuatiliaji, tathmini na utendaji kulingana na miundo 
iliyobainishwa katika Mwongozo na kuwasilisha OWM – SBU kila robo mwaka na pindi 
itakapohitajika.

4.3. �Usimamizi wa Mwongozo – Idara Zinazojitegemea, Mamlaka na Wakala za 
Serikali

Usimamizi wa Mwongozo kwa Idara Zinazojitegemea, Mamlaka, Wakala za Serikali na 
unategemea na muundo wa taasisi hizo. Aidha, kwa muktadha wa Mwongozo huu Idara/ 
Sehemu/Kitengo kitakachohusika na jukumu hilo kitatekeleza kazi zifuatazo:

(i).	 Kuandaa viashiria vya utendaji vya taasisi (Institutional Performance Indicators - IPI);

(ii).	 Kuandaa mpango wa ufuatiliaji na mpango wa tathmini wa taasisi na kuuwasilisha 
wizara husika kwa ajili ya kuidhinishwa;

(iii).	 Kuandaa nyenzo mahsusi za ufuatiliaji wa taasisi kulingana na maelekezo ya Mwongozo; 

(iv).	 Kuandaa moduli ya utendaji wa taasisi (Institutional Performance Model – IPM);

(v).	 Kudhibiti ubora wa tathmini zainazotekelezwa na taasisi;
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(vi).	 Kusimamia uzalishaji wa data na takwimu zitokanazo na ufuatiliaji wa kazi kila siku za 
taasisi; na

(vii).	 Kuandaa taarifa za ufuatiliaji, tathmini na utendaji wa taasisi na kuziwasilisha katika 
wizara husika.

4.4. Taasisi Wezeshi katika eneo la Ufuatiliaji na Tathmini

Taasisi wezeshi wa ufuatiliaji na tathmini zinajumuisha Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Tume ya Mipango, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu na Mamlaka ya Serikali Mtandao. Taasisi hizi zinawajibika kwa kuwezesha 
ufanyikaji wa kazi za ufuatiliaji na tathmini kwa kuweka vigeu (variables) vya msingi, kusimika na 
kusimamia mifumo, kutumia taarifa za U&T katika uwajibikaji na kudhibiti ubora wa takwimu za 
U&T. Kila taasisi inawajibika kama ifuatvyo:

4.4.1. OR – TAMISEMI

OR-TAMISEMI ni Ofisi simamizi kwa Sektretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Katika kuwezesha utekelezaji wa Mwongozo, OR-TAMISEMI itawajibika na:

(i).	 Kuhakikisha Mwongozo unatekelezwa katika kila Sektretarieti za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa;

(ii).	 Kushirikiana na OWM-SBU katika maandalizi ya moduli ya utendaji wa kila Sektretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

(iii).	 Kushirikiana na OWM-SBU katika usimamizi wa kila Sektretarieti za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kuandaa viashiria vya utendaji;

(iv).	 Kusimamia maandalizi na usimikaji wa Mfumo Jumuishi wa U&T kwa kila Sektretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(v).	 Kufuatilia utekelezaji wa mwongozo huu katika Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kila mwaka na kuwasilisha taarifa OWM-SBU; na

(vi).	 Kusimamia ukusanyaji wa maoni ya wananchi na kuwekwa katika Mfumo Jumuishi wa 
U&T.

4.4.2. Tume ya Mipango

Tume ya Mipango ni taasisi simamizi ya masuala ya mipango katika ngazi zote za Serikali. 
Kwa msingi huo, Tume inawajibu wa kuweka shabaha za kisekta, kitaasisi (kupitia Mpango 
Mkakati wa Taasisi) na kitaifa (FYDP na TDV). Kuwezesha utekelezaji wa Mwongozo, Tume 
itawajibika na:

(i).	 Kuhakikisha utaratibu wote wa ufuatiliaji na tathmini ya mipango inafuata Mwongozo;
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(ii).	 Kufuatilia utelezaji wa Mipango na Miradi ya Kitaifa kwa kuzingatia Miongozo;

(iii).	 Kushirikiana na OWM-SBU, OR-TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina 
katika kusimamia maandalizi ya shabaha za mipango ya Wizara, Wakala, Idara 
Zinazojitegemea, Mashirika, Mamlaka, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa;

(iv).	 Kushirikiana na OWM-SBU, OR-TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina katika 
kuandaa viashiria vikuu vya utendaji kutokana na FYDP na TDV; na

(v).	 Kufungamanisha utekelezaji wa afua za maendeleo na moduli za utendaji wa taasisi 
za Serikali.

4.4.3. Ofisi ya Msajili wa Hazina

Ofisi ya Msajili wa Hazina inajukumu la kusajili na kusimamia  Mashirika yote ya Umma Nchini. 
Katika kutekeleza jukumu hilo, Ofisi ya Msajili wa Hazina imejielekeza katika kuhakikisha 
uwepo wa mchango endelevu wa mashirika ya Umma na yaliyobinafsishwa katika maendeleo 
ya Taifa. Hivyo, kwa muktadha wa mwongozo huu, Ofisi ya Msajili wa Hazina inawajibika;

(i).	 Kuhakikisha Mwongozo unatekelezwa katika mashirika ya Umma;

(ii).	 Kushirikiana na OWM-SBU na Tume ya Mipango katika maandalizi ya moduli ya 
utendaji wa Mashirika ya Umma;

(iii).	 Kushirikiana na OWM-SBU na Tume ya Mipango katika kusimamia maandaalizi ya 
viashiria vya utendaji wa  Mashirika ya Umma; 

(iv).	 Kuandaa nyenzo mahsusi za ufuatiliaji wa mashirika ya Umma na yaliyobinafsishwa 
kulingana na maelekezo ya Mwongozo;

(v).	 Kudhibiti ubora wa tathmini zinazotekelezwa na mashirika ya Umma; na

(vi).	 Kushirikiana na OWM-SBU na Tume ya Mipango kuandaa viashiria vikuu vya utendaji 
kutokana na FYDP na TDV; na

(vii).	 Kufuatilia utekelezaji wa mwongozo huu katika Taasisi wanazozisimamia kila mwaka 
na kuwasilisha taarifa OWM-SBU.

4.4.4. Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Ofisi ya Taifa ya Takwimu inahusika na usimamizi wa data na takwimu mbalimbali. Kwa 
muktadha wa Mwongozo, taasisi za Serikali zitazalisha data mbalimbali (data generation) na 
kukusanya data na takwimu za kila siku kupitia ufuatiliaji (routine data), hivyo kuibua umuhimu 
wa Ofisi katika kusimamia takwimu hizo na kuhakikisha zina ubora kulingana na mahitaji ya 
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U&T na upimaji wa utendaji. Katika kufanikisho hilo, Ofisi ya Taifa ya Takwimu itatekeleza 
majukumu yafuatayo:

(i).	 Kushirikiana na OWM-SBU katika kuandaa utaratibu wa kukusanya na kuchakata data 
za kiutawala (routine/administrative data) zinazozalishwa na taasisi za Serikali;

(ii).	 Kushirikiana na OWM-SBU na Tume ya Mipango kuandaa fahirisi (index) za kupima 
utendaji katika maeneo makuu kiutendaji kutokana na FYDP na TDV;

(iii).	 Kuwezesha taasisi za Serikali kuchakata na kukokotoa viwango na shabaha za utendaji 
kwa kila afua ya maendeleo; na

(iv).	 Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za maeneo mahsusi ya kutafsiri utendaji wa taasisi 
kwa kuakisi mchango kwa wananchi na ustawi wa jamii.

4.4.5. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inawajibu wa kudhibiti na kukagua hesabu za Serikali kwa lengo 
la kusimamia uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za umma. Taasisi hii hufanya kaguzi 
mbalimbali zikijumuisha: ukaguzi wa ufanisi, kiuchunguzi, maalumu, mifumo, fedha na 
kuzingatia sheria, kanuni na taratibu (compliance audit). Kwa muktadha wa Mwongozo, Ofisi 
hii itawajibika na:

(i).	 Kuwasilisha kwa OWM – SBU taarifa za ukaguzi zenye hoja za muda mrefu zitakazo 
zaidi ya miaka miwili zinazohitaji kufuatiliwa na kutolewa majibu na taasisi za Serikali; 
na

(ii).	 Kushirikiana na OWM – SBU katika kufuatilia na kubaini maeneo ya msingi na hatarishi 
yatakayobainika kutokana na ufuatiliaji wa kila siku wa taasisi.

4.4.6. Mamlaka ya Serikali Mtandao

Taasisi hii inawezesha maandalizi ya mifumo ndani ya Serikali na kufungamanisha mifumo 
mbalimbali ili kukusanya takwimu kwa urahisi na kuwezesha U&T. Kwa muktadha wa 
Mwongozo Mamlaka ya Serikali Mtandao inawajibika na:

(i).	 Kufungamanisha mifumo yoyote na Mfumo Jumuishi wa U&T itakayokuwa muhimu 
kuwezesha U&T katika Wizara, Wakala, Idara Zinazojitegemea, Mashirika, Mamlaka, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

(ii).	 Kushirikiana na OWM-SBU kujenga uwezo wa taasisi za Serikali katika matumizi ya 
Mfumo Jumuishi wa U&T.
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4.4.7. Sekretarieti za Mikoa

Idara zinazohusika na shughuli za U&T zitawajibika kuhakikisha Mwongozo unatekelezwa 
katika halmashauri zote za mkoa husika. Idara hizo zitawajibika na:

(i).	 Kuandaa viashiria vya utendaji wa sekretarieti ya mkoa (Regional Secretariat 
Performance Indicators - RSPI);

(ii).	 Kusimamia maandalizi ya viashiria vya utendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizochini yake;

(iii).	 Kufanya ufuatiliaji wa kila siku wa utendaji wa idara na vitengo vya sekretarieti ya mkoa 
kulingana na mpango wa ufuatiliaji (monitoring plan);

(iv).	 Kuandaa mpango wa ufuatiliaji na mpango wa tathmini na kuwasilisha OR-TAMISEMI 
kwa ajili ya kuidhinishwa na kuwasilishwa OWM - SBU;

(v).	 Kuandaa moduli ya utendaji wa sekretarieti ya mkoa (Regional Secretariat Performance 
Model - RSPM);

(vi).	 Kusimamia ubora wa data na takwimu zinazotokana na ufuatiliaji wa sekretarieti na 
halmashauri zake;

(vii).	 Kuandaa nyenzo mahsusi za ufuatiliaji wa sekretarieti ya mkoa kulingana na maelekezo 
ya Mwongozo;

(viii).	 Kudhibiti ubora wa tathmini zinazotekelezwa na sekretarieti ya mkoa na halmashauri 
zake; na

(ix).	 Kusimamia maandalizi ya taarifa za ufuatiliaji, tathmini na utendaji kulingana na 
miundo iliyobainishwa katika Mwongozo na kuwasilisha OR – TAMISEMI kwa ajili ya 
kuidhinishwa na kuwasilishwa OWM - SBU.

4.4.8. Mamlaka za Serikali za Mitaa

Idara zinazohusika na shughuli za U&T zitawajibika kuhakikisha Mwongozo unatekelezwa 
katika kata na mtaa/kijiji za halmashauri zote za mkoa husika. Idara hizo zitawajibika na:

(i).	 Kuandaa toleo jepesi la Mwongozo (simpliefied/citizen version) kwa ajili ya matumizi 
katika ngazi za kata na mtaa/kijiji;

(ii).	 Kushirikiana na kata na mtaa/kijiji kuweka utaratibu wa kuwasilisha takwimu 
zinazotokana na ufuatiliaji wa kila siku za utekelezaji wa kazi za halmashauri;

(iii).	 Kuandaa viashiria vya utendaji wa halmashauri kwa kujumuisha maeneo yote ya 
msingi kutokana na kata au mtaa/kijiji;



MWONGOZO JUMUISHI WA UFUATILIAJI NA TATHMINI35

(iv).	 Kuandaa moduli ya utendaji wa halmashauri kwa kujumisha idara na vitengo vyote;

(v).	 Kufungamanisha moduli ya utendaji na viashiria vya mipango ya maendeleo na 
uwekezaji; na

(vi).	 Kuandaa taarifa za ufuatiliaji, tathmini na utendaji kulingana na miundo iliyobainishwa 
katika Mwongozo na kuwasilisha sekretarieti ya mkoa kila robo mwaka na pindi 
itakapohitajika.

4.5. Melekezo ya Jumla ya Usimamizi wa jumla wa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Pamoja na uwepo wa Taasisi Kuu Simamizi kama zilivyoanishwa kipengele 4.4 cha Mwongozo 
huu, Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Serikali unatekelezwa kwa kupitia vipengele au maeneo 
makuu matano yanayojenga U&T wa usimamizi wa kazi mbalimbali za Serikali yaliyoanishwa 
katika Mwongozo wa awali wa Mfumo wa U&T wa 2014 na kuboreshwa katika Mwongozo huu. 
Vipengele1 hivyo vimeanishwa vizuri katika Sura ya tatu kipengele cha 3.1 cha Mwongozo huu. 

Usimamizi wa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini umegawanyika katika ngazi mbalimbali ikiwemo 
usimamizi katika ngazi ya Taasisi ya Umma, Usimamizi katika ngazi ya Sekta na Usimamizi 
katika ngazi ya Kitaifa kama inavyoelezewa hapa chini: -

4.5.1. Maelekezo ya Jumla ya Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi ya Taasisi

Mfumo wa usimamizi wa mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi ya Taasisi ya Umma 
moja moja, utaendelee kutekelezwa kwa kupitia vipengele vikuu vya Mfumo wa Ufuatiliaji na 
Tathmini  Serikalini vilivyoanishwa katika Sura ya tatu kipengele cha 3.1 cha Mwongozo huu. 
Hivyo, Taasisi za Umma zizingatie kwamba, usimamizi na utekelezaji wa shughuli za U&T 
Serikalini ufanyike kwa kuhakikisha kwamba: -

(i).	 Taasisi zote za Umma zinaunda Kamati Mbili (2) za U&T za Taasisi ambayo zina 
jukumu la kutoa taarifa za U&T katika Taasisi zao. Kamati hizo kwa ngazi ya Taasisi ni 
pamoja na: - 

(a)	 Kikosi Kazi cha U&T cha Taasisi ambacho kinaundwa kwa uwakilishi wa 
mjumbe mmoja mmoja kutoka katika kila Idara/Kitengo ndani ya Taasisi 
husika na wanatakiwa kukutana kila mwezi kwaajili ya kuwasilisha taarifa 
za Utekelezaji. Hii ni kwasababu U&T ni kazi ya kila Idara/Kitengo ndani ya 
Taasisi na kila Idara/Kitengo kina wajibu wa kuhakikisha inasimamia ipasavyo 
mipango, programu na miradi iliyopo katika idara husika. 

(b)	 Kamati ya pili ni Kamati ya Menejimenti ya Taasisi ambayo Mtendaji Mkuu wa 
Taasisi atakuwa ni Mwenyekiti na kwa kupitia Kamati hii Menejimenti yote 
itapokea Taarifa ya U&T kutoka katika Kamati ya U&T ya Taasisi kila mwezi 

1	  (i) uwepo wa Viashiria vya upimaji wa Utendaji Kazi katika ngazi zote; (ii) Uwepo wa Mifumo wa Data; (iii) Uwepo wa Mifumo 
ya kufanya Mapitio ya Utendaji Kazi - mfano vikao; (iv) Ufanyaji wa Tathmini na (v) Utoaji wa Taarifa za Utendaji kazi.
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ili kuongeza uhalali wa data na taarifa zinazowasilishwa na kuwa kama timu 
katika kusimamia Taasisi husika na ku-“own” matokeo yoyote ya utendaji 
yanayowasilishwa. Taarifa za Kamati hii huwasilishwa kila mwezi ili kuiwezesha 
Taasisi kujiandaa na Kikao cha Kamati ya U&T cha Sekta husika ambacho 
hufanyika kila robo mwaka.

(ii).	 Taarifa zinazotakiwa kuwasilishwa kwenye Menejimenti ya Taasisi ni pamoja na: -

(a)	 Taarifa ya Tathmini za Mipango, Programu na Miradi inayotekelezwa katika 
ngazi ya Taasisi;

(b)	 Taarifa ya Ufuatiliaji wa utekelezaji wa viashiria vya kupima utekelezaji wa 
mipango na kazi ndani ya Taasisi zinzowezesha kufikia malengo hayo ;

(c)	 Taarifa za utekelezaji wa Mipango ya vipaumbele vya Taifa (Kama Taasisi 
itakuwa na Mradi wa Kitaifa);

(d)	 Taarifa za Mapato na Matumizi;

(e)	 Taarifa ya Utekelezaji wa Ilani;

(f)	 Taarifa za vikao na maazimio yaliyofikiwa ndani ya Taasisi katika kutekeleza 
mipango na miradi ndani ya Taasisi;

(g)	 Taarifa za Mifumo ya ukusanyaji Data na utoaji taarifa; na 

(h)	 Taarifa za Utekelezaji wa maelekezo ya Viongozi na maoni ya ukaguzi wa 
CAG.

(i).	 Taarifa hiyo ya Taasisi husika itatakiwa kuwasilishwa katika kikao cha Ufuatiliaji na 
Tathmini cha Sekta ili kujumuishwa na kupata utekelezaji wa sekta kwa ujumla kwa 
kuzingatia vipaumbele vilivyoainishwa. Ripoti za Tathmini za Mipango na Miradi 
inayotekelezwa katika ngazi ya Taasisi, Ufuatiliaji wa viashiria vya kupima utekelezaji 
wa mipango ndani ya Taasisi na Taarifa za vikao na maazimio yaliyofikiwa ndani ya 
Taasisi katika kutekeleza mipango na miradi ndani ya Taasisi. Taarifa hii itawasilishwa 
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu na Tume ya Mipango Kila Mwezi.

4.5.2. Maelekezo ya Jumla ya Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi ya Sekta

Katika ngazi hii, Ufuatiliaji na Tathmini unaratibiwa na Wizara ya Sekta husika ambapo uratibu 
uhusishe Taasisi za Umma na wadau chini ya Sekta hiyo. Taarifa hiyo ya Taasisi husika 
zitatakiwa kuwasilishwa katika kikao cha Ufuatiliaji na Tathmini cha Sekta ili kujumuishwa na 
kupata utekelezaji wa sekta kwa ujumla. Uratibu katika ngazi hii ufanyike kwa kupitia Kamati 
tatu (3) ambazo ni: -

(i).	 Kamati Kuu ya Watendaji wakuu wa Taasisi zilizo chini ya Wizara/Sekta na Katibu 
Mkuu wa Wizara ndiye atakuwa Mwenyekiti na Mkuu wa Kitengo cha U&T katika 
Wizara atakuwa Katibu; 
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(ii).	 Kikosi kazi cha U&T cha watendaji au wasimamizi wa U&T katika Sekta ambayo 
wajumbe wake ni wakuu wa U&T kutoka katika Taasisi za Umma. Kikosi Kazi hiki 
kinatakiwa kukutana kila robo mwaka na kuwasilisha taarifa kwa Kamati Kuu ya U&T ya 
Sekta ambapo taarifa hiyo iwasilishwe Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera Bunge 
na Uratibu kila robo mwaka ambaye ataiwasilisha katika Kamati ndogo ya Makatibu wa 
Kuu. Kamati hii itapokea taarifa za utekelezaji wa U&T kutoka katika kila Sekta. 

(iii).	 Kikao cha wadau wa U&T wa Sekta husika (Joint Sector Review) wakiwemo AZAKI, 
Wadau wa Maendeleo, Watafiti na Vyuo vya elimu ambao watakutana mara moja 
kwa mwaka kwaajili ya kujadili taarifa mbalimbali za Tathmini za Mipango na Miradi 
inayotekelezwa katika Sekta husika. Kamati itaandaa Taarifa jumuishi ya U&T ya Sekta 
kwaajili ya kuiwasilisha kwa Makatibu Wakuu kwa kupitia Kamati ndogo ya Makatibu 
wa Kuu.Mwenyekiti wa Kikao hiki atakuwa ni Waziri mwenye dhamana na Sekta husika.

4.5.3. Maelekezo ya Jumla ya Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi ya Taifa

Katika ngazi ya Taifa, U&T ufanyike kwa kupitia Kamati tatu ambazo ni 

(i).	 Kamati Tendaji ya Makatibu Wakuu (IMTC) ambapo wajumbe ni Makatibu Wakuu wote 
kutoka katika Wizara ambao watapokea taarifa ya U&T kutoka katika Kamati ndogo ya 
Makatibu Wakuu; 

(ii).	 Kamati ya pili ni Kamati ndogo ya Kamati Makatibu Wakuu (IMTC). Wajumbe wa Kamati 
hii ni Katibu Mkuu kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu (OWM-SBU), OR-UTUMISHI, OR-
TAMISEMI, OR-IKULU, Wizara ya Fedha, Ofisi ya Msajili wa Hazina, Ofisi ya Ukaguzi 
Taifa, Ofisi ya Takwimu Taifa, Mamlaka ya Serikali Mtandao na Tume ya Mipango. 
Mwenyekiti wa Kamati hii ni Katibu Mkuu OWM-SBU na Katibu atakuwa Mtedaji Mkuu 
wa tume ya Mipango. Wajumbe wa kikao hii  hukutana kila robo mwaka kupitia taarifa 
za U&T za Sekta na kuwasilisha katika Kikao cha IMTC. Kamati hii hupokea taarifa ya 
U&T kutoka kwa kamati za Kisekta ikiwemo Taarifa ya Utendaji wa Serikali ambayo pia 
huwasilishwa na kujadiliwa kabla ya kuwasilishwa katika Mkutano Kazi wa Mawaziri na 
kwa Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mara mbili kwa 
mwaka wa Fedha.

(iii).	 Jukwaa la Ufuatiliaji na Tathmini la Taifa (Monitoring and Evaluation Conference) 
ambapo litakutanisha wadau mbalimbali wa Ufuatiliaji na Tathmini na kujadili masuala 
mbalimbali ya U&T nchini ikiwemo kujifunza. Jukwaa hili litaketi kila mwaka au kila 
baada ya miaka miwili miwili kulingana na uhitaji.

(iv).	 Pamoja na uwepo wa Kamati mbalimbali za Kitaifa na Sekretarieti zao, Mfumo wa 
Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi ya Taifa, zipo taasisi katika ngazi ya Serikali Kuu, 
kutokana na majukumu yao Kitaifa ya Uratibu, wana wajibika kwa namna moja au 
nyingine katika kupanga na kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Ufuatiliaji na 
Tathmini katika Serikali kama zilivyooneshwa katika kipengele 4.4 na majukumu yao.
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SURA YA 5: UFUATILIAJI NA TATHMINI YA 
UTEKELEZAJI WA MWONGOZO

Sura hii inatoa maelekezo namna Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini katika utakavyo 
fuatiliwa na kutathminiwa kwa upande wa Taasisi Simamizi na Taasisi zingine za Umma 
zinazowajibika kutekeleza Mwongozo huu. Aidha, mwongozo umeelekeza kuhusu utaratibu wa 
utoaji wa taarifa za utekelezaji na muda wa mapitio ya Mwongozo kwa muda ulioanishwa. 

5.1. Ufuatiliaji na Tathmini ya Mwongozo

Ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa za utekelezaji ni mambo muhimu yatakayowezesha Taasisi 
simamizi kupata taarifa za hali halisi ya utekelezaji wa Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji na 
Tathmini katika Utumishi wa Umma na kutoa mrejesho katika Taasisi zote za Umma.

5.1.2. Ufuatiliaji wa Mwongozo 

Ni muhimu kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji na 
Tathmini katika katika Taasisi za Umma mara kwa mara kwa kushirikiana na watumishi wa 
Taasisi husika. Taasisi zitapaswa kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo huu mara 
mbili kwa mwaka wa fedha na Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu (OWM-SBU), 
OR – TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina itafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mwongozo 
huu kwa Taasisi za Umma kila mwaka katika maeneo yao ya usimamizi. 

5.1.3. Tathmini ya Utekelezaji wa Mwongozo

Tathmini inalenga kupima kiwango cha utekelezaji na malengo yaliyoanishwa katika 
kipengele 1.3 cha Mwongozo huu kama yamefikiwa. Taarifa ya tathmini itasaidia OWM-
SBU kuweka mikakati ya kutatua changamoto zilizobainishwa wakati wa utekelezaji wa 
Mwongozo. Tathmini ya Utekelezaji wa Mwongozo izingatie vigezo maalumu vya tathmini 
kama vile ufanisi, umuhimu, uendelevu, kufungamana na afua nyingine (coherence) na 
matokeo ya muda mrefu, ambavyo pia taarifa ya tathmini itawezesha kupima mabadiliko 
ya kiutendaji katika Utumishi wa Umma hasa katika kusimamia utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali za Serikali.

Taasisi za Umma zinapaswa kufanya tathmini kila baada ya miaka miwili ili kufahamu mafanikio 
na changamoto zilizotokana na utekelezaji wa Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini 
katika Taasisi za Umma. Aidha, OWM - SBU itafanya tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo 
huu kila baada ya miaka mitatu ili kupima matokeo ya utekelezaji. 

SURA YA

5 UFUATILIAJI NA TATHMINI YA 
UTEKELEZAJI WA MWONGOZO
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5.1.4. Utoaji wa Taarifa

Utoaji wa taarifa ni muhimu katika kipindi chote cha utekelezaji wa Mwongozo. Taasisi 
zinapaswa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Mwongozo Jumuishi wa 
Ufuatiliaji na Tathmini katika Taasisi za Umma. Taasisi za Umma zitaandaa taarifa za ufuatiliaji 
na kuziwasilisha OWM-SBU  kila mwaka na taarifa za tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo 
kila baada ya miaka miwili (2) kwa kuonesha hatua iliyofikiwa hususan mafanikio, changamoto 
na nini kifanyike katika kuboresha masuala muhimu yaliyoanishwa kwenye Mwongozo. 

OWM-SBU itaandaa taarifa ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo huu kila baada mwaka 
na taarifa ya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo kila baada ya miaka mitatu (3). Taarifa hizi 
zitawezesha wadau mbalimbali kupata mrejesho wa utekelezaji wa Mwongozo ili kuwezesha 
uendelezaji wa sera na kuboresha usimamizi wa Taasisi za Umma. 

5.1.5. Mapitio

Mwongozo huu utafanyiwa mapitio kwa kuzingatia matokeo na mapendekezo ya tathmini 
zitakazofanyika kila baada ya miaka mitatu (3) au muda wowote itakapohitajika. Mapitio 
ya Mwongozo yatazingatia ushirikishwaji wa wadau wote muhimu ili kupata maoni yao 
yatakayojumuishwa kwenye Mwongozo utakaoandaliwa. 
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Kiambatisho Na. 1

MUUNDO WA TAARIFA ZA UFUATILIAJI

Jina la Mradi/Afua inayofanyiwa ufuatiliaji:

Muda wa Taarifa: [Tarehe ya Mwanzo] - [Tarehe ya Mwisho]

Taarifa ya Ufuatialiaji inalenga kuonesha hali ilivyo katika utekelezaji wa afua husika hususani 
miradi, programu, mipango, mikakati na sera. Taarifa hiyo ijumuishe yafuatayo:-

 Dibaji (Executive Summary)

(i).	 Eleza kwa ufupi matokeo ya ufuatiliaji na masuala yaliyoibuliwa kipindi cha ufuatiliaji

(ii).	 Ainisha kwa kifupi; hatua iliyofikiwa, changamoto, athari zilizojitokeza na hatua za 
utatuzi

(iii).	 Toa muhtasari wa mambo ya msingi na mapendekezo.

1.	 Utangulizi

      Utangulizi wa taarifa uainishe maeneo makuu manne ambayo ni; 

(i).	Muhtasari wa taarifa kwa ujumla;

(ii).	Taarifa za msingi juu ya mradi;

(iii).	Madhumuni ya taarifa (Lengo kuu na lengo Mahsusi); na

(iv).	Mawanda ya taarifa

2.	 Mbinu/ Methodolojia

(i).	 Eneo hili litoe maelezo ya  mbinu zilizotumika katika ukusanyaji na uchambuzi  wa 
data na takwimu

(ii).	 Ainisha vyanzo vya Data na Takwimu (Mfano. Mapitio ya Nyaraka na Taarifa, 
mahojiano na wadau, takwimu zilizopatikana uwandani n.k)

(iii).	 Ainisha changamoto au vizuizi katika kukusanya na kuchakata data.

3.	 Matokeo ya Ufuatiliaji

Eneo hili liwasilishe kwa kina uchambuzi wa data na taarifa muhimu kuhusiana na afua 
iliyofanyiwa ufuatiliaji. Uchambuzi huu uzingatie vipengele vyote vya utekelezaji kwa 
kuzingatia andiko la utekelezaji wa afua husika kama ilivyoanishwa kwenye mpango 
wa Ufuatiliaji. Aidha, ainisha masuala ya msingi ya kiutekelezaji yaliyojitokeza wakati wa 
ufuatiliaji. Eneo hili linaweza kugawanyika katika vipengele mbalimbali kwa kuzingatia 
aina ya afua inayofuatiliwa. Vipengele hivyo ni pamoja na:
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(i).	 Mwelekeo katika kufikia malengo

Katika eneo hili elezea tathmini ya  hatua iliyofikiwa kuelekea kufikia malengo na shabaha  
kuu za mradi. Toa taarifa ya uchambuzi wa data kwa kuzingatia viashiria muhimu vya 
upimaji. Jadili na kuanisha viashiria vyovyote vya uwezekano wa kutofikia malengo 
yaliyopangwa na sababu.

(ii).	 Utekelezaji 

Eleza kwa takwimu na vielelezo shughuli muhimu na afua zilizotekelezwa katika kipindi 
cha ufuatiliaji. 

(iii).	 Changamoto 

Ainisha changamoto zilizobainika katika kutekeleza afua zilizopangwa. Eleza kwa kina 
sababu za changamoto na athari zake katika kuendelea na utekelezaji wa afua husika. 
Ainisha hatua za utatuzi zilizochukuliwa na watekelezaji na matokeo ya hatua hizo. 

4.	 Hitimisho na Mapendekezo

(i).	 Sehemu hii itoe hitimisho la taarifa kwa kuelezea muhtasari wa jumla wa taarifa 
kulingana na matokeo

(ii).	 Toa mapendekezo yanayolenga kutatua changamoto, kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa afua husika na na kuboresha utendaji 

(iii).	 Eleza hatua zinazofuata na namna ya utekelezaji wa mapendekezo.

Viambatisho 

Weka viambatisho vyote muhimu vya data au maelekezo ya ziada kama yapo. 
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Kiambatisho Na. 2

MUUNDO WA TAARIFA ZA TATHMINI

Jina la Mradi/Afua inayofanyiwa tathmini:

Taja aina ya Tathmini 

 Muda wa utekelezaji wa Tathmini: [Tarehe ya Mwanzo] - [Tarehe ya Mwisho]

Taarifa ya tathmini  inalenga kuonesha hali ya utekelezaji wa miradi, programu, sera na 
mipango kwa kuzingatia vigezo maalumu vya ufanisi, umuhimu, uendelevu, kufungamana 
na afua nyingine (coherence) na matokeo ya muda mrefu. Aidha, taarifa ya tathmini inaweza 
kubadilika muundo kutokana na aina ya tathmini. Hivyo, ni muhimu mpango kazi wa tathmini 
husika uwe shirikishi kwa mkuu wa taasisi ili maudhui ya taarifa yaakisi matarajio ya Mkuu 
wa Taasisi husika. Taarifa ya tathmini itazingatia yafuatayo:-

1.	 Dibaji (Executive Summary)

(i).	 Eleza kwa ufupi matokeo ya tathmini na masuala ya muhimu yaliyoibuliwa

(ii).	 Ainisha kwa kifupi mafanikio na athari za kutofikia lengo la afua husika

(iii).	 Onesha namna matokeo ya tathmini hiyo yatakavyosaidia kujifunza, kuboresha 
maamuzi na mchango wake kisera.

2.	 Usuli (Background)

(i).	 Toa maelezo ya jumla kwa kuzingatia aina ya afua

(ii).	 Eleza kwa ufupi hali ilivyokuwa kabla ya utekelezaji wa afua hiyo

(iii).	 Ainisha walengwa wa afua hiyo

(iv).	 Onesha mawanda ya afua husika kwa kufanya rejea za nyaraka sahihi

(v).	 Eleza mabadiliko yaliyokusudiwa kutokea baada ya utekelezaji. 

3.	 Utangulizi 

(i).	 Ainisha maeneo muhimu “Key areas” ya tathmini

(ii).	Onesha lengo kuu na malengo mahsusi ya taarifa ya tathmini

(iii).	Mawanda ya taarifa

(iv).	Onesha walengwa wa taarifa husika 
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5.	 Mbinu/ Methodolojia

(iv).	 Eneo hili litoe maelezo ya  mbinu zilizotumika katika ukusanyaji na uchambuzi  wa 
data na takwimu

(v).	 Ainisha vyanzo vya Data na Takwimu (Mfano. Mapitio ya Taarifa, mahojiano na 
wadau, takwimu zilizopatikana uwandani n.k)

(vi).	 Ainisha changamoto au vizuizi katika kukusanya na kuchakata data.

6.	 Matokeo ya Tathmini

(i).	Fanya uchambuzi wa data zilizokusanywa wakati wa tathmini husika kwa kuzingatia 
matokeo yaliyotarajiwa “Deliverables” ikilinganishwa na matokeo halisi.

(ii).	Fanya uchambuzi wa vigezo vilivyotumika kwenye tathmini hiyo kwa kuzingatia aina ya 
tathmini.

(iii).	Onesha athari ambazo zingejitokeza kwa kutotekeleza afua husika

(iv).	Fanya uchambuzi wa rasilimali zilozowekezwa ikilinganishwa na matokeo ya afua hiyo

(v).	Ainisha masuala yaliyojitokeza ambayo hayakuwa sehemu ya mpango wa tathmini

7.	 Hitimisho 

Kwa ufupi, onesha tathmini yako ya jumla ya utendaji “Performance” ya afua husika kwa 
kuonesha mafanikio ya jumla ya afua hiyo ikilinganishwa na matarajio ya mradi, programu, 
mpango, mkakati au sera husika. Aidha, onesha mchango wa afua hiyo katika ngazi ya 
taasisi, sekta, Taifa na maendeleo endelevu. 

8.	 Mapendekezo 

(i).	 Toa mapendekezo kwa kuzingatia ushahidi uliotokana na tathmini husika.

(ii).	Mapendekezo hayo yajenge msingi wa kutatua changamoto, kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa afua husika na kuboresha utendaji katika ngazi zote nchin.

(iii).	Shauri namna bora ya kutumia matokeo ya tathmini ili kujifunza na kuboresha utendaji 
wa afua zijazo.

(iv).	Ainisha bayana wadau wanaowajibika kutumia matokeo ya takwimu na kuboresha 
utendaji wa eneo lao. 

Viambatisho 

Weka viambatisho vyote muhimu vya data au maelekezo ya ziada kama yapo. 



Kiambatisho Na. 3

Muundo wa Taarifa ya Ufuatiliaji wa Miradi na Programu za Maendeleo

NA. JINA LA MRADI AU 
PROGRAMU

KAZI ZILIZOPANGWA 
KUFANYIKA

(Rejea mpango kazi 
wa Mradi/ Programu)

JUMLA YA KAZI 
ZILIZOPANGWA 

KUFANYIKA
(Kulingana na 

Mpango Kazi wa 
Mradi/ Programu)

KAZI 
ZILIZOFANYIKA

(Ushahidi wa 
Uwandani)

JUMLA YA KAZI 
ZILIZOFANYIKA

(Kulingana na 
ushahidi wa 

uwandani na 
utekelezaji halisi)

MUDA ULIOPANGWA 
KUTUMIKA KATIKA 

KILA KAZI
(Idadi Ya Siku

- Kulingana Na 
Mpangokazi Wa 
Mradi/Program)

MUDA 
ULIOTUMIKA 
KATIKA KILA 

KAZI
(Idadi ya Siku)

1.

2.

3.

#



Kiambatisho Na. 4

Taarifa ya Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Sera

Na. Sera Husika1 Tamko la Sera Lengo Mahsusi Mkakati wa 
Utekelezaji

Shabaha kwa Kipindi husika Kazi zilizotekelezwa na 
kuchangia katika utekelezaji 

wa Sera2

1.

2.

3.

4.

5.

##

1	 Ni Sera zote ambazo zimeainisha na kutoa majukumu kwa Taasisi yako kama mdau wa utekelezaji wa Sera hiyo

2	 	Kazi hizi ni kazi zote za wadau wote ambao wanaowajibika katika utekelezaji wa tamko husika la sera. Hivyo, sio tu wizara inayoratibu sera 
husika bali wadau wote waliopewa shabaha za kufikia kulingana na muundo wa utekelezaji wa sera.



Taarifa ya Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mpango/Mkakati Husika

Na. Mpango/ 
Mkakati 
Husika

Lengo Kiashiria/ 
Viashiria

Shabaha 
Kuu kwa 
Mwaka 

(Milestone)

Kazi zilizo- 
pangwa 

kufanyika 
ili kufikia 
Shabaha

Kazi zilizo- 
fanyika

Muda 
Halisi 

wa  Ute 
kelezaji 

(Idadi ya 
Siku)

Muda 
uliopangwa 

kwa   
Utekelezaji  

(Idadi ya 
Siku)

Fedha 
zilipangwa 
kutumika 
(Shilingi)

Fedha 
zilizotumika 

(Shilingi)

Matokeo ya 
Awali Yaliy- 

opangwa 
(Planned 
Output)

Matokeo 
halisi ya 

Awali 
(Actual 
Output)

Sababu za 
Matokeo 

Halisi



Kiambatisho Na. 5

Taarifa ya Tathmini wakati wa Utekelezaji wa Mradi/Programu

	

C1 C2 C3 C4 C5 C6 C7 C8 C9 C10

Na. Jina la 
Mradi/ 

Pro-
gramu

Aina ya 
Mradi/ Pro-

gramu

Lengo  
Kuu la 
Mradi

Kazi 
zilizo-

pangwa 
Kufan-

yika

Kazi zilizo-
fanyika

Idadi 
ya Kazi 
zilizo-

fanyika

Idadi ya Kazi 
zilizopangwa 

Kufanyika 
kulingana na  
Mpango Kazi 

wa Utekelezaji 
wa Mradi

Kokotozi la 
Ufanisi kati-
ka Utendaji 

Kazi

(C6-C5)

Muda 
Uliopang-
wa Kute-

keleza 
Kazi Husi-

ka

Muda 
Halisi 

wa Ute-
kelezaji

Kokotozi la 
Ufanisi wa 
Matumizi 
ya Muda 
(C7-C8)

Gharama 
zilizopangwa 

kutumika kwa 
Kazi zilizo-
pangwa na 

Mpango Kazi 
wa Mradi

Gharama 
Halisi 

zilizotu-
mika kwa 
Kazi halisi 

zilizote-
kelezwa

Kokotozi 
la Ufanisi 

katika

Gharama 
za ute-

kelezaji wa 
Kazi

(C9-C10)

1.

2.

3.

4.

##



Kiambatisho Na. 6

Tathmini ya Mwisho ya Utekelezaji wa Mradi au Programu

C1 C2 C3 C4 C5 C6 C7 C8

Na.
Jina la 
Mradi/

Pro- 
gramu

Aina ya 
Mradi/ 

Programu

Lengo Kuu 
la Mradi

Kiashiria/ 
Viashiria 

vya Kupima 
Matokeo ya 

Mwisho

Takwimu za 
Kizio (Base- 

line Data)

MtokeoTaraji- 
wa ya Haraka 

(Expected 
Immediate 
Outcome)

Matokeo 
Halisi ya 
Haraka 
(Actual 

Immediate 
Outcome)

Kokotozi 
la 

Matokeo 
(C6-C7)

Gharama 
zilizopangwa 

Kutumika 
kulingana na 
Mkataba kwa 
Mradi Mzima

Jumla Halisi 
ya Gharama 
zilizotumika 
kwa Mradi/ 
Programu 

zote

Kokotozi 
la Ma- 

tumizi ya 
Utekeleza- 

ji

Umuhimu 
wa Mradi 

(Linganisha 
takwimu Kizio 

na hali halisi 
kwa wakati huo

1.

2.

3.

4.

##



Kiambatisho Na. 7

Taarifa ya Utekelezaji wa Tathmini ya Utekelezaji wa Sera

Na. Sera Husika1 Tamko la Sera Lengo Mahsusi Mkakati wa 
Utekelezaji

Shabaha kwa Kipindi 
husika

Matokeo halisi 
kulingana na 
Kiashiria cha 

Shabaha

Kazi zilizotekelezwa 
na kuchangia katika 
utekelezaji wa Sera

2

1.

2.

3.

4.

5.

##

1	 Ni Sera zote ambazo zimeainisha na kutoa majukumu kwa Taasisi yako kama mdau wa utekelezaji wa Sera hiyo

2	 	Kazi hizi ni kazi zote za wadau wote ambao wanaowajibika katika utekelezaji wa tamko husika la sera. Hivyo, sio tu wizara inayoratibu 
sera husika bali wadau wote waliopewa shabaha za kufikia kulingana na muundo wa utekelezaji wa sera.



	 Kiambatisho Na. 8

Tathmini ya Utekelezaji wa Mpango/Mkakati Husika

C1 C2 C3 C4 C5 C6 C7 C8 C9 C10

Na.

Mpango/ 
Mkakati 
Husika

Lengo Kiashiria/ 
Viashiria

Shabaha Kuu 
kwa Kipindi 

chote cha 
Utekelezaji 

wa Mpango/ 
Mkakakati

Kazi zilizo-
pangwa ku-

fanyika
ili kufikia 
Shabaha

Kazi zilizofa-
nyika

Muda Hal-
isi wa Ute-

kelezaji

Muda 
uliopangwa 

kwa Ute-
kelezaji

Kokotozi la 
Muda wa 

Utekelezaji 
(C7-C8)

Fedha 
zilipangwa 
kutumika 
(Shilingi)

Fedha 
zilizo-

tumika 
(Shilingi)

Kokotozi la 
ufanisi wa 

matumizi ya 
fedha (C10 

– C9)

Matokeo 
halisi (Ac-
tual Out-

come)

Sababu 
za Ma-
tokeo 
Halisi



Kiambatisho Na. 9

Ufuatiliaji na Tathmini ya Utekelezaji wa Afua za Serikali										        

Na.

Aina ya 
Afua (Mradi, 
Programu ya 
Maendeleo,

Mpango, 
Mkakati au Sera)

Jina la 
Afua

Kazi Kuu 
inayotekelezwa/ 

iliyotekelezwa

Uzito wa 
Kazi Kuu 

Katika 
Taasisi

Kazi ndogo 
zilizotekelezwa

Uzito wa 
kila kazi 

ndogo (sub- 
activities) 
kuchangia 
katika kazi 

kuu

Eneo la 
Mchango 
Kitaasisi

Kiwango 
cha 

Mchango 
Kitaasisi

Eneo la 
Mchango 

Kisekta

Kiwango 
cha 

Mchango 
Kisekta

Eneo la 
Mchango 

Kitaifa

Kiwango cha 
Mchango 

Kitaifa

1

2

3

4

5

##



Kiambatisho Na. 10

Upimaji wa Utendaji wa Taasisi za Serikali                						    

Na. Eneo la 
utendaji

Kiashiria Kizio 
(Baseline)

Shabaha Hali Halisi ya 
Utekelezaji

Utendaji
Eneo la Mchango 

Katika TDV
Kigeu katika 

Fahirisi ya 
Kiashiria Kikuu

Kiwango cha Kigeu katika 
Fahirisi ya Kiashirikia Kikuu

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

##
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU - SERA,
BUNGE NA URATIBU


